[Hỏi] Hôm Nay Bảo Hiểm Gọi Kêu Cty Nộp Phần Tiền BHYT Từ 2017 Tới Giờ Mình Muốn Giải Trình Cần Làm Hồ Sơ Gì Chỉ Giúp Mình Nha.?

• Tạo bởi Hà Hương
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hà Hương

Guest
Chào mọi người, cho mình hỏi : năm 2017 cty có 1 nhân viên nghĩ thai sản xong nghĩ luôn, mình chỉ làm hồ sơ nghĩ thai sản chứ chưa làm báo cắt giảm. Hôm nay bảo hiểm gọi kêu cty nộp phần tiền BHYT từ 2017 tới giờ
Mình muốn giải trình cần làm hồ sơ gì chỉ giúp mình nha.

19/3/21
1,768
24
38
Chào mọi người, cho mình hỏi : năm 2017 cty có 1 nhân viên nghĩ thai sản xong nghĩ luôn, mình chỉ làm hồ sơ nghĩ thai sản chứ chưa làm báo cắt giảm. Hôm nay bảo hiểm gọi kêu cty nộp phần tiền BHYT từ 2017 tới giờ
Chào bạn, trường hợp này bạn cần làm hồ sơ báo giảm hẳn cho nhân viên đó từ năm 2017 thôi. Giải trình thì chắc chắn bên bảo hiểm sẽ bắt cầm hợp đồng bảng lương, bảng công của toàn nhân viên từ năm 2017 đến giờ, họ kiểm tra nếu đúng không có lương, chấm công có quyết định nghỉ việc là họ sẽ cho báo giảm. Tuy nhiên, nên cẩn thận khi trình hồ sơ vì họ sẽ kiểm tra luôn việc đóng bảo hiểm toàn công ty luôn, khéo bị truy thu phạt này nọ

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, chưa báo giảm mà đến tận bây giờ muốn báo giảm cho họ từ năm 2017 thì chắc chắn BHXH tỉnh sẽ làm văn bản thanh tra công ty em. Thanh tra là kiểu họ kiểm tra giấy tờ xem đúng là người lao động đóng nghỉ từ năm 2017 không, họ xem bảng lương, quyết toán thuế rồi hợp đồng, quyết định này kia. Khi nào thấy oki là họ cho báo giảm thôi nhưng cẩn thận những sai xót về vấn đề bảo hiểm ỏ công ty em trước khi lên không bị truy thu hoặc phạt thì quá tội. Nên cẩn thận. Em nên tìm và đọc bài viết về Câu chuyện thanh tra bảo hiểm trên trang dotbest nhé, chị từng viết chia sẽ cho mọi người đó em