[Hỏi] Hiện tại công ty em muốn báo tăng BHXH cho 1 chị. Chị này đã từng nhận BHXH một lần. Giờ em cần làm gì ạ?

• Tạo bởi Viet Thao
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
V

Viet Thao

Guest
Dạ em xin anh/chị hướng dẫn giúp em trường hợp này ạ.
Hiện tại công ty em muốn báo tăng BHXH cho 1 chị. Chị này đã từng nhận BHXH một lần và Công ty em là công ty đầu tiên chị đi làm lại sau khi nhận BHXH 1 lần đó.
Em báo tăng cho chỉ thì BHXH trả kết quả về là chỉ đang có thẻ BHYT với một số khác với số sổ trên tờ bìa BHXH của chị. Khi hỏi thì được biết là chỉ tham gia BHYT (chỉ tham gia BHYT) chung với cơ quan của chồng (chồng chị đó là Công an xã ạ).
Em có gọi hỏi BHXH thì họ bảo gộp sổ rồi báo tăng theo số trên BHYT của chị đó đang sử dụng, nhưng trước giờ chị đó chỉ có 1 sổ thôi nên sao gộp được ạ.
Vậy trường hợp này em giải quyết ntn ạ?
Em xin cảm ơn mọi người !

Bình luận hay nhất
Chào bạn, không phải gộp thì đâu, thẻ BHYT theo chồng của chị ấy thì bảo chị ấy cắt đi và từ giờ sử dụng thẻ BHYT của doanh nghiệp nhé. Và đói với việc cấp lại sổ BHXH do đã nhận BHXH 1 lần thì bạn làm công văn và nộp quyết định nhận BHXH 1 lần của bạn ấy lên BHXH để đề nghị cấp lại sổ BHXH do đã nhận BHXH 1 lần nhé b.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, không phải gộp thì đâu, thẻ BHYT theo chồng của chị ấy thì bảo chị ấy cắt đi và từ giờ sử dụng thẻ BHYT của doanh nghiệp nhé. Và đói với việc cấp lại sổ BHXH do đã nhận BHXH 1 lần thì bạn làm công văn và nộp quyết định nhận BHXH 1 lần của bạn ấy lên BHXH để đề nghị cấp lại sổ BHXH do đã nhận BHXH 1 lần nhé b.

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, trong trường hợp này khi báo tăng lao động e cứ báo tăng theo số sổ bảo hiểm cũ của họ và khi đó BHXH sẽ trả về mỗi thẻ BHYT là đúng rồi nhé. Sau đó, em yêu cầu người lao động nộp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH 1 lần và em làm công văn nộp kèm quyết định nhận BHXH lên cơ quan BHXH để yêu cầu họ cấp lại sổ BHXH do họ đã nhận BHXH 1 lần nhé.

V

Viet Thao

Guest
Chào em, trong trường hợp này khi báo tăng lao động e cứ báo tăng theo số sổ bảo hiểm cũ của họ và khi đó BHXH sẽ trả về mỗi thẻ BHYT là đúng rồi nhé. Sau đó, em yêu cầu người lao động nộp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH 1 lần và em làm công văn nộp kèm quyết định nhận BHXH lên cơ quan BHXH để yêu cầu họ cấp lại sổ BHXH do họ đã nhận BHXH 1 lần nhé.
vậy là vào cty mới chị ấy vẫn đóng tiếp theo sổ bhxh cũ phải ko chị?