[Hỏi] Giờ e sắp sinh thì công ty bắt nộp 5 giấy khám + phiếu siêu âm có ngày sinh dự kiến thì mới được thai sản sau sinh, có bắt buộc vậy không ạ?

• Tạo bởi Kiều Doanh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
K

Kiều Doanh

Guest
Cho e hỏi với ạ. Theo quy định có 5 lần đi khám thai. Nhưng công ty e lại trừ hết các khoản phụ cấp vào ngày những ngày khám đó. Nên e tự dùng phép hàng tháng để đi khám và không xin giấy hưởng BHXH. Giờ e sắp sinh thì công ty bắt nộp 5 giấy khám đó + phiếu siêu âm có ngày sinh dự kiến thì mới được thai sản sau sinh. Có luật nào quy định bắt buộc phải nộp 5 giấy không hay là tùy vào từng công ty ạ. Hiện tại e tháng thứ 8 và chưa có giấy nào cả. Mong mọi người giúp em với

Bình luận hay nhất
Chào bạn, bạn đã dùng ngày phép để đi khám thai, do đó, bạn không được hưởng chế độ khám thai trong những ngày này. Còn việc nếu như bạn nghỉ khám thai và có giấy nghỉ chế độ thì công ty trừ lương và trừ cavs khoản phụ cấp những ngày đó là đúng bạn nhé.
Còn vấn đề nếu không nộp 5 giấy khám thai thì có được hưởng thai sản không thì mình trả lời là bạn nhận nhận tiền thai sản bình thường, nếu không có các giấy tờ khám thai thì không hưởng tiền khám thai thôi bạn nhé
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, bạn đã dùng ngày phép để đi khám thai, do đó, bạn không được hưởng chế độ khám thai trong những ngày này. Còn việc nếu như bạn nghỉ khám thai và có giấy nghỉ chế độ thì công ty trừ lương và trừ cavs khoản phụ cấp những ngày đó là đúng bạn nhé.
Còn vấn đề nếu không nộp 5 giấy khám thai thì có được hưởng thai sản không thì mình trả lời là bạn nhận nhận tiền thai sản bình thường, nếu không có các giấy tờ khám thai thì không hưởng tiền khám thai thôi bạn nhé

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Trường hợp của bạn:
1. Bạn nghỉ việc đi khám thai bị công ty trừ lương và trừ các khoản phụ cấp tương ứng trong ngày nghỉ đó là đúng bạn nhé
2. Không có quy định là phải nộp 05 giấy nghỉ khám thai đó mới được hưởng thai sản bạn nhé. Vì chế độ kham thai là quyền của người lao động, và nếu bạn không muốn thực hiện quyền của mình thì không ai bắt buộc bạn phải nhân cả.