[Hỏi] Giờ bên cty cho nhân viên nghỉ dịch chấm dứt hợp đồng không lương, e đang có 2 bé nhỏ 1 bé tuổi, 1 bé 6 tuổi, vậy e có được phụ cấp bhxh hk ạ?

• Tạo bởi Ánh Tiên
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Á

Ánh Tiên

Guest
Mọi người cho e hỏi e vừa mới vô bảo hiểm được 2 tháng mới đóng bh dc 2 tháng, giờ bên cty cho nhân viên nghỉ dịch chấm dứt hợp đồng không lương, e đang có 2 bé nhỏ 1 bé tuổi, 1 bé 6 tuổi, vậy e có được phụ cấp bhxh hk ạ. E cảm ơn

Bình luận hay nhất
Mọi người cho e hỏi e vừa mới vô bảo hiểm được 2 tháng mới đóng bh dc 2 tháng, giờ bên cty cho nhân viên nghỉ dịch chấm dứt hợp đồng không lương, e đang có 2 bé nhỏ 1 bé tuổi, 1 bé 6 tuổi, vậy e có được phụ cấp bhxh hk ạ. E cảm ơn
Chào bạn, trong nghị quyết 68/NQ-CP quy định về hỗ trợ lao động ảnh hưởng do covid thì trường hơp của bạn có được hỗ trợ đó nha bạn. Tuy nhiên hò sơ thủ tục làm thế nào thì phải chờ BHXH tỉnh của bạn đang ở hướng dẫn, như ở HN có văn bản hưởng dẫn rồi. Bạn đọc cụ thể ở đây nhé:

4". Chính sách hỗ trợ người lao động tạm hoãn hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương
Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu...
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, trong nghị quyết 68/NQ-CP quy định về hỗ trợ lao động ảnh hưởng do covid thì trường hơp của bạn có được hỗ trợ đó nha bạn. Tuy nhiên hò sơ thủ tục làm thế nào thì phải chờ BHXH tỉnh của bạn đang ở hướng dẫn, như ở HN có văn bản hưởng dẫn rồi. Bạn đọc cụ thể ở đây nhé:

4". Chính sách hỗ trợ người lao động tạm hoãn hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương
Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp bị tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 có thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021; đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tính đến thời điểm ngay trước khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương được hỗ trợ một lần như sau: Từ 15 ngày liên tục trở lên đến dưới 1 tháng mức 1.855.000 đồng/người; từ 1 tháng trở lên mức 3.710.000 đồng/người."

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bann, chị đoàn lan nói đúng rồi đó, trường hợp của bạn là phải nghỉ không lương trên 14 ngày sẽ được hỗ trợ từ bên BHXH. Nếu ben bạn chưa có văn bản chính thức hướng dẫn hồ sơ làm thì bạn có thể gọi lên bhxh tỉnh nơi bạn đang ở để nhờ họ hướng dẫn nhé bạn.

Á

Ánh Tiên

Guest
Chào bann, chị đoàn lan nói đúng rồi đó, trường hợp của bạn là phải nghỉ không lương trên 14 ngày sẽ được hỗ trợ từ bên BHXH. Nếu ben bạn chưa có văn bản chính thức hướng dẫn hồ sơ làm thì bạn có thể gọi lên bhxh tỉnh nơi bạn đang ở để nhờ họ hướng dẫn nhé bạn.
em tks chị, em đang làm ở sai gon, gọi lên hotline bhxh tư ssáng đen giơ mà chưa gọi đc, nay chu nhat ngta làm viec ko ạ

19/3/21
1,768
24
38
em tks chị, em đang làm ở sai gon, gọi lên hotline bhxh tư ssáng đen giơ mà chưa gọi đc, nay chu nhat ngta làm viec ko ạ
Chào em, t7 và chủ nhật họ không làm đâu. Với cả em phải gọi đúng số điện thoại nhé, gọi lên bhxh huyện nơi bạn đang ở còn gọi bhxh tỉnh thì chắc còn lâu họ mới trả lời