[Hỏi] Gia đình bạn nv bị ung thư đến xin viết đơn thôi việc để bạn ấy hưởng bhtn, vậy thôi việc để hưởng BHTN bây giờ hay sau này mất đi thì lợi hơn cho gđ

• Tạo bởi Quang HR
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Q

Quang HR

Guest
Mọi người ơi cho e hỏi chút ạ. Có 1 bạn đang bị ung thư giai đoạn cuối và gia đình biết bạn ấy không sống được bao nhiêu ngày nữa, nên gia đình đến cty xin viết đơn thôi việc để cho bạn ấy được hưởng trợ cấp thất nghiệp (đóng bhxh được 7 năm). Nếu như thôi việc để hưởng trợ cấp thất nghiệp và sau này bạn ấy mất đi nhưng chưa thôi việc ở cty thì chế độ nào lợi hơn ạ?
Nhờ A/c chuyên làm bhxh giải đáp giúp e với ah. Tks.

Bình luận hay nhất
Chào bạn, lợi nhất trong trường hợp này thì nên làm như sau bạn nhé:
1. Xin nghỉ việc để đi làm trợ cấp thất nghiệp khi đó bạn ý được hưởng 7 tháng thất nghiệp, mỗi tháng cũng được vài triệu nhận trong 7 tháng nhé bạn.
2. Cứ để sổ BHXH ở đó, khi nào bạn ấy mất thì đi làm hồ sơ hưởng chế độ mai táng và tử tuất. Khi đó lợi ở khoản được nhận tiền mai táng 15tr. Chứ nếu đi rút BHXH 1 lần thì không được khoản mai táng, còn tiền BHXH 1 lần sẽ bằng với tiền tuất của chế độ tử tuất rồi.
Bạn nhé.
19/3/21
1,768
24
38
1. Xin nghỉ việc để đi làm trợ cấp thất nghiệp khi đó bạn ý được hưởng 7 tháng thất nghiệp, mỗi tháng cũng được vài triệu nhận trong 7 tháng nhé bạn.
2. Cứ để sổ BHXH ở đó, khi nào bạn ấy mất thì đi làm hồ sơ hưởng chế độ mai táng và tử tuất. Khi đó lợi ở khoản được nhận tiền mai táng 15tr. Chứ nếu đi rút BHXH 1 lần thì không được khoản mai táng, còn tiền BHXH 1 lần sẽ bằng với tiền tuất của chế độ tử tuất rồi.
Bạn nhé.

Bình luận hay nhất
Q

Quang HR

Guest
Bạn nhé.
vâng em cảm ơn chị, để em giải thích cho gia đình của nhân viên hiểu ạ!

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
vâng em cảm ơn chị, để em giải thích cho gia đình của nhân viên hiểu ạ!
Làm như bạn Đoàn Lan trao đổi là đúng rồi đấy bạn ạ. Nhưng mình lưu ý thêm nữa là: có khi nhân viên sợ nghỉ việc thì không có thẻ Bảo hiểm y tế để dùng thì bạn nói thêm với họ là khi làm trợ cấp thất nghiệp 7 tháng ý thì sẽ được hưởng BHYT miễn phí trong 7 tháng nữa nhé. Như thế sẽ là lợi nhất cho bạn ấy. Mong bạn đó khỏe mạnh

Q

Quang HR

Guest
Làm như bạn Đoàn Lan trao đổi là đúng rồi đấy bạn ạ. Nhưng mình lưu ý thêm nữa là: có khi nhân viên sợ nghỉ việc thì không có thẻ Bảo hiểm y tế để dùng thì bạn nói thêm với họ là khi làm trợ cấp thất nghiệp 7 tháng ý thì sẽ được hưởng BHYT miễn phí trong 7 tháng nữa nhé. Như thế sẽ là lợi nhất cho bạn ấy. Mong bạn đó khỏe mạnh
à đúng rồi mình cũng quên mất vấn đề này, tks bạn đã nhắc nha