[Hỏi] Em vừa báo giảm cho nhân viên tạm hoản HĐLĐ từ tháng 8, giờ em làm tiếp hồ sơ xin trợ cấp do Covid cho nhân viên đc chưa?

• Tạo bởi Phí Ngọc Trâm
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
P

Phí Ngọc Trâm

Guest
Anh/chị cho em hỏi, em vừa báo giảm cho nhân viên tạm hoản HĐLĐ từ tháng 8, giờ em làm tiếp hồ sơ xin trợ cấp do Covid cho nhân viên thì em nộp hồ sơ từ bây giờ hay chờ nghỉ đủ 15 ngày mới bắt đầu nộp hồ sơ ạ. Em cảm ơn!

Bình luận hay nhất
Anh/chị cho em hỏi, em vừa báo giảm cho nhân viên tạm hoản HĐLĐ từ tháng 8, giờ em làm tiếp hồ sơ xin trợ cấp do Covid cho nhân viên thì em nộp hồ sơ từ bây giờ hay chờ nghỉ đủ 15 ngày mới bắt đầu nộp hồ sơ ạ. Em cảm ơn!
Chào bạn, theo quyết định 23 thì phải tạm hoãn từ 15 ngày trở lên bạn ạ, . Thêm nữa là người lao động phải có tháng liền kề trước khi tạm hoãn hợp đồng đóng bảo hiểm nha bạn. Bạn cứ chờ đầu tháng 9 rồi làm trợ cấp covid cho họ bạn nhé, vì thủ tục phải xin xác nhận của bên BHXH, sau đó mới nộp hồ sơ lên ủy ban nhân dân huyện nhé. Bạn xem cụ thể các điều kiện ở đây nhé:
Điều 13. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ

Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp...
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, theo quyết định 23 thì phải tạm hoãn từ 15 ngày trở lên bạn ạ, . Thêm nữa là người lao động phải có tháng liền kề trước khi tạm hoãn hợp đồng đóng bảo hiểm nha bạn. Bạn cứ chờ đầu tháng 9 rồi làm trợ cấp covid cho họ bạn nhé, vì thủ tục phải xin xác nhận của bên BHXH, sau đó mới nộp hồ sơ lên ủy ban nhân dân huyện nhé. Bạn xem cụ thể các điều kiện ở đây nhé:
Điều 13. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ

Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp (sau đây gọi là doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập, cơ sở giáo dục) phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:

1. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021.

2. Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, em mới làm báo giảm thì cứ để sang đầu tháng 9 rồi làm trợ cấp cho nhân viên nhé, giờ em cứ chờ báo giám thành công, sau đó em làm hồ sơ xin xác nhận về việc đóng BHXH cho nhân viên theo danh sách (giấy tờ lấy trong quyết định 23/QĐ-CP 2021 nhé), sau đó chờ bên BHXH gửi xác nhận về thì làm trợ cấp covid cho người lao động nha bạn