[Hỏi] Em sinh 6 tháng rồi mà chưa lấy được tiền thai sản, lên văn phòng bhxh hỏi thì tiền họ đã bắn về cty lâu rồi ạ, em phải làm sao đây ạ?

• Tạo bởi Hường Lý
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hường Lý

Guest
Cả nhà ơi hiện tại em vừa nghỉ 6 tháng thai sản xong, mà vẫn chưa được lĩnh tiền thai sản , lên cty họ bắt đi làm lại 3 tháng họ mới chi trả tiền thai sản ạ , trong khi đấy em đã lên văn phòng bhxh hỏi thì tiền họ đã bắn về cty lâu rồi ạ , giờ em làm cách nào để có thể lấy được tiền thai sản nhanh nhất ạ.

Bình luận hay nhất
Chào bạn, công ty bạn đang làm sai vì cố tình giữ tiền thai sản của nhân viên và không chi trả, chắc bởi vì họ sợ bạn lãnh tiền thai sản xong thì nghỉ viecj luôn nên họ giữ và bắt bạn làm thêm 3 tháng nữa mới trả đấy. Nên hoặc là bạn có thể làm đơn lên phòng lao động nơi công ty đặt trụ sở để khiếu nại hành vi của công ty để được giải quyết, hoặc là bạn đi làm thêm 3 tháng nữa và cố chờ để lấy tiền thai sản nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, công ty bạn đang làm sai vì cố tình giữ tiền thai sản của nhân viên và không chi trả, chắc bởi vì họ sợ bạn lãnh tiền thai sản xong thì nghỉ viecj luôn nên họ giữ và bắt bạn làm thêm 3 tháng nữa mới trả đấy. Nên hoặc là bạn có thể làm đơn lên phòng lao động nơi công ty đặt trụ sở để khiếu nại hành vi của công ty để được giải quyết, hoặc là bạn đi làm thêm 3 tháng nữa và cố chờ để lấy tiền thai sản nhé.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chao bạn, nếu tiền thai sản đã được cơ quan BHXh trả về công ty thì bạn yêu cầu công ty thanh toán cho bạn. Bạn đén bộ phận kế toán làm việc nhớ ghi âm cuộc nói chuyện, nếu trường hợp họ cố tình giữ không trả thì bạn làm đơn đến phòng lao động thương binh và xã hội nơi công ty đang làm việc ấy đề yêu cầu được giải quyết.
Mình nghi là khả năng cao công ty sợ bạn nghỉ việc luôn sau khi sinh con nên cố giữ 3 tháng nữa để bắt bạn đi làm. Nhưng mà họ không biết là bên BHXH đã trả tiền thai sản xong ròi thì còn thanh tra gì nữa đâu. Làm khổ người lao động không à

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
vâng ạ, em cảm ơn 2 chị, nhưng lên phòng lao động thương binh và xã hội thì thủ tục có rườm rà và mất nhiều thời gian ko ạ? Đến đó mình trình bày như thé nào nhỉ?
Thì họ chỉ bắt em viết cái đơn thôi, em cứ trình bay tất cả những gì em vừa viết ở trên ấy, nhưng viết thì viết rõ và chi tiết hơn em nhé