[Hỏi] Em Sẽ Nghỉ Việc Ở Công Ty Hiện Tại Trước Khi Đi Khoảng 15 Ngày. Liệu Trong Thời Gian Đó Có Kịp Làm Hồ Sơ Để Nhận Bảo Hiểm Thất Nghiệp Không Ạ?

• Tạo bởi Q.Hùng
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Q

Q.Hùng

Guest
Chào anh chị,
Sắp tới em có việc qua nước ngoài một thời gian, em sẽ nghỉ việc ở công ty hiện tại trước khi đi khoảng 15 ngày. Liệu trong thời gian đó có kịp làm hồ sơ để nhận bảo hiểm thất nghiệp không ạ, và trong thời gian em ở nước ngoài có cách nào để nhận mà không cần đến trực tiếp không. Hoặc có dịch vụ nào nhận hỗ trợ trọn gói việc này thì anh chị giới thiệu giúp em với ạ. Em cảm ơn.

19/3/21
1,768
24
38
Chào anh chị,
Sắp tới em có việc qua nước ngoài một thời gian, em sẽ nghỉ việc ở công ty hiện tại trước khi đi khoảng 15 ngày. Liệu trong thời gian đó có kịp làm hồ sơ để nhận bảo hiểm thất nghiệp không ạ, và trong thời gian em ở nước ngoài có cách nào để nhận mà không cần đến trực tiếp không. Hoặc có dịch vụ nào nhận hỗ trợ trọn gói việc này thì anh chị giới thiệu giúp em với ạ. Em cảm ơn.
Chào em, vấn đề em đang hỏi là không có cách nào và không có dịch vụ nào có thể làm được cho em và đây là quy định của pháp luật. trước đây mà đang bùng dịch cơ, tất cả hồ sơ giải quyết qua bưu điện, giải quyết qua online và việc khai báo việc làm cũng làm on line không phải để trực tiếp thì còn lách được, nhưng hiện xã hội hoạt động bình thường rồi nên không có cách nào cho em cả.
15 ngày nghỉ của em không kịp làm hồ sơ, vì thời gian nhận cũng mất cả tháng rồi, nói chung là không có cách nào em nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào anh chị,
Chào em, trong luật việc làm 2013 nói luôn là đối tượng người lao động ra nước ngoài xuất khẩu lao động hoặc làm bất cứ việc gì thì cũng không được nhận thất nghiệp em ạ, vì nhận thất nghiệp em cầu em phải trực tiếp đến làm hồ sơ và trực tiếp đến khai báo việc làm. Hai cái này em đều không làm được khi em ra nước ngoài do đó, chẳng thế nào nhận được hoặc có dịch vụ nào nhận được cho em, ai bảo với em là làm được thì là lừa em nhé. Còn nữa là, em nghỉ việc trước 15 ngày trươc khi ra nước ngoài thì công ty em còn báo giảm, còn chốt sổ nhanh lắm là 15 ngày sẽ xong chẳng bao giờ kịp được để em làm thất nghiệp nhé