[Hỏi] Em Nghỉ Không Lương 6 Tháng Ở Công Ty Do Dịch , Giờ Làm Được 1 Tháng Rưỡi , Em Xin Nghỉ Luôn ...vậy Em Có Được Lãnh BHTN & Và BHXH Không Ạ?

• Tạo bởi Đinh Đoan Trang
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Cho em hỏi em : em nghỉ không lương 6 tháng ở công ty do dịch , giờ làm được 1 tháng rưỡi , em xin nghỉ luôn ...vậy em có được lãnh BHTN & và BHXH không ạ ???????
Chào em, về vấn đề em hỏi em lưu ý như sau nhé:
1. BHTN: điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp là đóng được 12 tháng trong 24 tháng trước khi nghỉ việc. Do đó, em tính từ thời điểm em nghỉ việc trở về trước 24 tháng, nếu đóng được 12 tháng là đủ điều kiện hưởng thất nghiệp nhé, còn em đóng được thêm 1.5 tháng nữa nghỉ chốt sổ là được.
2. BHXH 1 lần thì em chốt sổ chỉ cần nghỉ việc 1 năm sau là lãnh được BHXH 1 lần nhé, trong 1 năm nghỉ việc thì không được đóng tiếp BHXH nhé em

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cho em hỏi em : em nghỉ không lương 6 tháng ở công ty do dịch , giờ làm được 1 tháng rưỡi , em xin nghỉ luôn ...vậy em có được lãnh BHTN & và BHXH không ạ ???????
Chào em, em làm thêm được 1 tháng rưỡi nữa mới nghỉ việc thì vẫn lãnh được bảo hiểm thất nghiệp nếu như mà em đóng được đủ 12 tháng trong 24 tháng trước khi sinh con nhé. Em nói chi tiết thời gian đóng bảo hiểm của em chị sẽ tính điều kiện cho em được hưởng.
Còn đối với bảo hiểm xã hội một lần thì em chỉ cần nghỉ việc đủ 1 năm thì em sẽ lãnh được bảo hiểm 1 lần nhé.