[Hỏi] Em Nghĩ Chế Độ Thai Sản Tới Ngày 14/2 Vừa Rồi E Đi Làm Lại.em Đi Làm Được 5 Ngày Thì Con Em Ốm Em Phải Nghỉ Cả 2 Tuần Là 12 Ngày...

• Tạo bởi Trần Minh Đang
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Trần Minh Đang

Guest
Các anh chị ở đây có ai làm bên bảo hiểm cho e hỏi vấn đề này xíu được không ạ.
Em nghĩ chế độ thai sản tới ngày 14/2 vừa rồi e đi làm lại.em đi làm được 5 ngày thì con em ốm em phải nghỉ cả 2 tuần là 12 ngày .và em có đi khám bảo hiểm để nộp giấy bệnh. vậy là tháng đó e làm được có 5 ngày còn nữa tháng trước là đang nghĩ thai sản và nghĩ tết .
Đến hôm 10 tây vừa rồi e lãnh lương nhưng không thấy công ty trừ tiền bảo hiểm có nghĩa là cty không đóng bảo hiểm cho em. E hỏi thì cty bảo quy định làm đủ 14 ngày trong tháng mới đóng bảo hiểm. Vậy e mới hỏi nếu vậy thì em có được hưởng tiền dưỡng sức sau sinh không? Và 12 ngày em nghĩ có giấy hưởng bảo hiểm có được chi trả tiền ốm không? Thì cty nói không.. vậy tháng 3 này nếu như em làm đủ 14 ngày thì cty có đóng bảo hiểm cho e ko ạ. Và nếu cty đóng bảo hiểm thì e có được lãnh những khoản trên không ạ. Em sắp nghĩ luôn nữa 1/4 em thanh lý ạ. Giúp e với ạ e xin cảm ơn.
Mong ad duyệt bài cho e với..

19/3/21
1,768
24
38
Em nghĩ chế độ thai sản tới ngày 14/2 vừa rồi e đi làm lại.em đi làm được 5 ngày thì con em ốm em phải nghỉ cả 2 tuần là 12 ngày .và em có đi khám bảo hiểm để nộp giấy bệnh. vậy là tháng đó e làm được có 5 ngày còn nữa tháng trước là đang nghĩ thai sản và nghĩ tết .
Đến hôm 10 tây vừa rồi e lãnh lương nhưng không thấy công ty trừ tiền bảo hiểm có nghĩa là cty không đóng bảo hiểm cho em. E hỏi thì cty bảo quy định làm đủ 14 ngày trong tháng mới đóng bảo hiểm. Vậy e mới hỏi nếu vậy thì em có được hưởng tiền dưỡng sức sau sinh không? Và 12 ngày em nghĩ có giấy hưởng bảo hiểm có được chi trả tiền ốm không? Thì cty nói không.. vậy tháng 3 này nếu như em làm đủ 14 ngày thì cty có đóng bảo hiểm cho e ko ạ. Và nếu cty đóng bảo hiểm thì e có được lãnh những khoản trên không ạ. Em sắp nghĩ luôn nữa 1/4 em thanh lý ạ. Giúp e với ạ e xin cảm ơn.
Dưỡng sức sang đầu tháng 3 em có thể làm và được hưởng nhé, còn ốm đau của tháng 2 thì em cứ bảo công ty làm cho bình thường nha. Theo chị thì vấn được hưởng, công ty biết cách làm hồ sơ là được thoi à

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, cứ bóc tách từng vấn đề ra để làm là được nhé.
- Về dưỡng sức sau sinh thì được nghỉ trong 30 ngày kể từ ngày quay lại làm việc, 14/2 em làm lại thì đến 13/3 mới hết. Vậy cái dưỡng sức cứ để sang tháng 3 thì làm và tháng 3 có đóng BH thì em vẫn nhận dưỡng sức bình thường và không ảnh hưởng nhé
- Tháng 2 em đi làm lại từ 14/2 và nghỉ ôm thì tháng này chắc chắn vẫn không đóng bảo hiểm, em có giấy tờ ốm thì nộp lên công ty để làm chế độ ốm đau là được em nhé