[Hỏi] Em Muốn Nhận Bảo Hiểm Thất Nghiệp Mà Bây Giờ Ko Có Sổ Bhxh( Vì Cty Đang Giữ Ko Đi Lấy Được Do Covid). Có Cách Nào Ko Ạ?

• Tạo bởi Nhat Quynh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Nhat Quynh

Guest
Cả nhà cho em hỏi tí.
Em muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp mà bây giờ ko có sổ Bhxh( vì cty đang giữ ko đi lấy được do covid)
Không thể chụp được ảnh 3x4 và photo các thứ để hoàn tất thủ tục nhận.
Chỉ có mỗi cái giấy quyết định thôi việc thì bây h làm thế nào ạ.
Có cách nào làm online được không.
Xin cảm ơn cả nhà.

Bình luận hay nhất
Cả nhà cho em hỏi tí.
Em muốn nhận bảo hiểm thất nghiệp mà bây giờ ko có sổ Bhxh( vì cty đang giữ ko đi lấy được do covid)
Xin cảm ơn cả nhà.
Chào em, hồ sơ lãnh BHTN phải gửi hồ sơ gốc lên BHXH qua đường bưu điện, vì họ cần sổ gốc và quyết định nghỉ việc gốc của em để giải quyết chế độ. Nên không thể làm online được đâu em.
Em gửi hồ sơ chỉ cần: sổ BHXH gốc, chứng minh thư photo, quyết định nghỉ việc gốc, mẫu tờ khai 03. Và không phải photo gì nhé, vì đang dịch họ linh hoạt cho.
19/3/21
1,768
24
38
Cả nhà cho em hỏi tí.
Xin cảm ơn cả nhà.
Chào em, hồ sơ lãnh BHTN phải gửi hồ sơ gốc lên BHXH qua đường bưu điện, vì họ cần sổ gốc và quyết định nghỉ việc gốc của em để giải quyết chế độ. Nên không thể làm online được đâu em.
Em gửi hồ sơ chỉ cần: sổ BHXH gốc, chứng minh thư photo, quyết định nghỉ việc gốc, mẫu tờ khai 03. Và không phải photo gì nhé, vì đang dịch họ linh hoạt cho.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Cả nhà cho em hỏi tí.
Xin cảm ơn cả nhà.
Chào em, hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp buộc phải nộp bưu điện mà không thể làm online được đâu nhé, chỉ có khai báo hàng tháng sau khi nộp hồ sơ thì làm online được thôi.
Còn các giấy tờ thì không cần pho to đâu, em chỉ cần nộp: sổ gốc BHXH, quyết định nghỉ việc, mẫu 03, chứng minh thư pho to. Nếu không có sổ BHXH gốc thì chịu rồi ý.

19/3/21
1,768
24
38
dạ vậy là đành chịu, sắp hết 3 tháng rồi. Nếu đợt sau em đi làm lại đóng 1 tháng bhxh rồi nghỉ thì vẫn lấy thất nghiệp đc đúng ko chị?
ĐÓng thêm 1 tháng nữa hay mấy tháng nữa tùy thuộc vào thời gian đóng bảo hiểm xa hội của em. Em cứ tính như sau là sẽ biết nhé: Tại thời điểm em nghỉ việc, em lùi lại 24 tháng, và đóng được 12 tháng là đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiêpk
Hoặc em nói rõ: em đóng BHXH từ khi nào đến khi nào, liệt kê chi tiết ra chị tính toan cho

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
dạ vậy là đành chịu, sắp hết 3 tháng rồi. Nếu đợt sau em đi làm lại đóng 1 tháng bhxh rồi nghỉ thì vẫn lấy thất nghiệp đc đúng ko chị?
Lưu ý là: nếu em đang ở thành phố hồ chí minh thì sau khi hết giãn cách theo chỉ thị 16 thì em có thể làm hồ sơ hưởng thất nghiệp muộn được nhé.
Còn việc sau này em đi làm đóng thêm bao lâu nữa thì được hưởng thất nghiệp thì chị phải xem sổ của em mới biết được