[Hỏi] Em Mua BHYT Theo Xã, Đã Nộp Tiền Để Gia Hạn Tiếp Từ Cuối Tháng 11/2021 Rồi. Nhưng Mà Nay Kiểm Tra Trên Hệ Thống VssID Thì Thấy Thẻ Chưa Gia Hạn

• Tạo bởi Trịnh Hoàng Ân
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Trịnh Hoàng Ân

Guest
Mọi người cho em xin cách xử lý với ạ
Em mua BHYT theo xã, đã nộp tiền để gia hạn tiếp từ cuối tháng 11/2021 rồi. Nhưng mà nay kiểm tra trên hệ thống VssID thì thấy thẻ chưa gia hạn, với cả gọi tổng đài của VssID ngta báo em chưa nộp tiền nên giờ đi khám sẽ ko đc bảo hiểm chi trả.
Mà nay đã là 17/2/2022 rồi, tức là hơn 1 tháng qua em không được hưởng BHYT lỡ mà ốm đau.
Bên thu BHYT giờ mới nộp tiền cho em, thì như vậy em được đến tận tháng 2 năm sau hay là được 10 tháng thôi nhỉ? Như vậy có tính là sai phạm không?
Rất mong nhận được hỗ trợ từ mọi người ạ!

19/3/21
1,768
24
38
Em mua BHYT theo xã, đã nộp tiền để gia hạn tiếp từ cuối tháng 11/2021 rồi. Nhưng mà nay kiểm tra trên hệ thống VssID thì thấy thẻ chưa gia hạn, với cả gọi tổng đài của VssID ngta báo em chưa nộp tiền nên giờ đi khám sẽ ko đc bảo hiểm chi trả.
Mà nay đã là 17/2/2022 rồi, tức là hơn 1 tháng qua em không được hưởng BHYT lỡ mà ốm đau.
Bên thu BHYT giờ mới nộp tiền cho em, thì như vậy em được đến tận tháng 2 năm sau hay là được 10 tháng thôi nhỉ? Như vậy có tính là sai phạm không?
Chào em, đáng lẽ ra em nộp tiền BHYT em phải kiểm tra liên tục xem thẻ em được gia hạn hay chưa có vấn đề gì không chứ, em để tận 2 tháng rồi mới biết. Giờ họ mới đóng tiển của em lên thì sau khi đóng thời hạn thẻ bao lâu thì thẻ em được tính theo số tiền em đóng. Em đóng phí 12 tháng thì thẻ được tính 12 tháng nhé.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, nếu bạn nộp tiền cho 1 năm BHYT thì thời hạn sẽ được + 12 tháng tương ứng nhé. Khi đó, thẻ của bạn được cộng hạn khi nào sẽ cộng 12 tháng. Ví dụ tháng 2/2022 mới gia hạn thẻ thì đến tháng 2/2023 thì thẻ mới hết hạn nhé bạn