[Hỏi] Em Mới Ra Trường ( Chưa Đóng Bhxh Lần Nào) Và Làm Cho Công Ty Hơn 1 Năm Được Đóng Bhxh 2 Tháng Em Nghỉ ...

• Tạo bởi Hồng Phương
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hồng Phương

Guest
Chào anh chị ,mong được giúp đỡ ạ
Em mới ra trường ( chưa đóng Bhxh lần nào) và làm cho công ty hơn 1 năm được đóng bhxh 2 tháng em nghỉ
Khi nhận sổ chỉ có tờ bìa xanh và KHÔNG CÓ tờ rời. Xem VSSID và soạn tin nhắn thì báo 0 tháng
Em hỏi phía cty họ nói lên CQBHXH giải quyết vì cty đóng 2 tháng rồi
Em lên CQBHXH họ bảo chưa đóng và công ty chưa báo giảm nên ko có tờ rời
Em về cty hỏi thì họ cho em 1 số hình ảnh thông tin đóng 2 tháng, bhxh phản hồi kết quả , file báo tăng báo giảm..... Và phía phụ trách không giải quyết nưa vì họ hoàn thành hồ sơ của em rồi nên tự em đi CQBHXH giải quyết họ chỉ hỗ trợ giấy tờ em cần
Em gọi bên phía BHXH nói hoàn toàn chưa đóng và về làm việc với cty
Cty thì nói đã đóng - CQBHXH nói chưa đóng
Vậy giờ em nên làm gì tiếp đây khi 2 bên không tự giải quyết cho nhau

19/3/21
1,768
24
38
Em mới ra trường ( chưa đóng Bhxh lần nào) và làm cho công ty hơn 1 năm được đóng bhxh 2 tháng em nghỉ
Khi nhận sổ chỉ có tờ bìa xanh và KHÔNG CÓ tờ rời. Xem VSSID và soạn tin nhắn thì báo 0 tháng
Em về cty hỏi thì họ cho em 1 số hình ảnh thông tin đóng 2 tháng, bhxh phản hồi kết quả , file báo tăng báo giảm..... Và phía phụ trách không giải quyết nưa vì họ hoàn thành hồ sơ của em rồi nên tự em đi CQBHXH giải quyết họ chỉ hỗ trợ giấy tờ em cần
Em tin theo cơ quan Bảo hiểm xã hội em nhé, vì cơ quan bảo hiểm nói thì chắc chắn là đúng vì dữ liệu họ tra được, công ty đóng hay không thì chắc chắn bên bảo hiểm rõ nhất. Thật ra công ty em mới là người sai đó em ạ, khi nhân viên nghỉ việc thì trách nhiệm của họ là phải báo giảm và chốt sổ bảo hiểm cho em và trả tời rời cho em, còn việc họ đưa ra thông tin là đóng rồi giấy tờ báo giảm đây, ở nhưng họ không đưa ra thông báo chấp nhận báo giảm của cơ quan BHXh hoặc mẫu c12 thông báo việc đóng BHXH hằng tháng của công ty em ạ. nên vấn đề là em phải làm việc với công ty thôi, còn thông tin của bảo hiểm đưa ra thế là đúng rồi em nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, ở đây đọc là đã thấy công ty sai rồi, trong luật bảo hiểm quy định rất rõ trách nhiệm của công ty khi người lao động nghỉ việc là chốt sổ bảo hiểm và trả các tờ rời cho người lao động. Ở đây công ty có thể là đã báo giảm nhưng chưa chốt sổ cho em thì làm sao được. Công ty cố tình làm khó em đó. Chắc họ có hiềm khích hay mâu thuẫn gì với em