[Hỏi] Em Mới Nghỉ Việc Và Đang Làm Thủ Tục Để Nhận BH Thất Nghiệp 😢 Nhưng Khi Làm Họ Báo Phải Nộp Hết Tất Cả Giấy Tờ Gốc Kèm Bản Photo...

• Tạo bởi Trần Linh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Trần Linh

Guest
Em mới nghỉ việc và đang làm thủ tục để nhận BH thất nghiệp 😢
Nhưng khi làm họ báo phải nộp hết tất cả giấy tờ gốc kèm bản photo... Vậy các anh chị ơi, cho em hỏi là giờ nộp hết giấy tờ gốc rồi sau 1 năm sau lấy giấy tờ gì đi làm BHXH ạ?
Em hoang mang quá, không biết phải làm sao. Vì em có hỏi những người đi trước nói là nộp photo công chứng thôi, bản gốc giữ lại để sau này làm giấy tờ nhận BHXH.
Mọi người ai biết phản hồi dùm em với ạ. Em cảm ơn.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Nhưng khi làm họ báo phải nộp hết tất cả giấy tờ gốc kèm bản photo... Vậy các anh chị ơi, cho em hỏi là giờ nộp hết giấy tờ gốc rồi sau 1 năm sau lấy giấy tờ gì đi làm BHXH ạ?
Em hoang mang quá, không biết phải làm sao. Vì em có hỏi những người đi trước nói là nộp photo công chứng thôi, bản gốc giữ lại để sau này làm giấy tờ nhận BHXH.
Chào em, họ bảo nộp hồ sơ gốc đủng rồi nhé, sau 1 tháng họ cho em hưởng thất nghiệp là họ sẽ trả giấy tờ gốc cho em nhé, nên không lo đâu. Vì Luật qy đinh phải nộp giấy tờ gốc mà

19/3/21
1,768
24
38
Chào em, theo luật quy đinh thì hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp cần sổ BHXH gốc và quyết định nghỉ việc bản gốc hoặc bản công chứng. Do đó, em cứ nộp đi mà nhận thất nghiệp, sau đó khoảng 1 tháng rồi họ sẽ trả lại sổ BHXH gốc nhé.