[Hỏi] Em mình tới khi nghỉ sinh là nó đóng trong vòng 7 tháng nó có đc hưởng chế độ thai sản ko ah?

• Tạo bởi Xinh Tran
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Các bạn cho mình hỏi đứa em gái mình nó lm ở cty nhưng nó nghỉ từ tháng 4, đến giờ nó làm ở cty mới đến tháng 7 nó mới đc đóng bảo hiểm, tới khi nghỉ sinh là nó đóng trong vòng 7 tháng nó có đc hưởng chế độ thai sản ko ah?
Chào bạn, bạn nói rõ hơn giúp mình các thông tin sau nhé: em gái ban dự sinh ngày tháng năm nào? Em gái bạn đã đóng BHXH được từ tháng nào đến tháng nào (liệt kê chi tiết bạn nhé) mình sẽ tính điều kiện cho, chứ bạn nói chung chung thế kia mình không thể tư vấn chính xác cho bạn được
19/3/21
1,768
24
38
Các bạn cho mình hỏi đứa em gái mình nó lm ở cty nhưng nó nghỉ từ tháng 4, đến giờ nó làm ở cty mới đến tháng 7 nó mới đc đóng bảo hiểm, tới khi nghỉ sinh là nó đóng trong vòng 7 tháng nó có đc hưởng chế độ thai sản ko ah?
Chào bạn, bạn nói rõ hơn giúp mình các thông tin sau nhé: em gái ban dự sinh ngày tháng năm nào? Em gái bạn đã đóng BHXH được từ tháng nào đến tháng nào (liệt kê chi tiết bạn nhé) mình sẽ tính điều kiện cho, chứ bạn nói chung chung thế kia mình không thể tư vấn chính xác cho bạn được

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội thì chỉ cần đóng được 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh là được hưởng thai sản rồi. Theo đó, bạn tính từ ngày dự sinh trở về trước 12 tháng và tính xem trong khoảng đó có đóng đủ 6 tháng không nhé. Nhớ là 6 tháng đó không cần liên tục. Nếu đủ là được hưởng thai sản thôii

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em gái mình đóng từ tháng 1 đến tháng 4, giờ đóng tháng 7, 8 ,9 rồi ngưng, vì dự sinh vào tháng 10 ấy bạn
Tháng 10 sinh con thì 12 tháng trước sinh của em bạn được xác định từ tháng 10/2020 đến 9/2021 vậy trong 12 tháng này em bạn đóng được tháng 1 2 3 4 và 7 8 9 là được 7 tháng trong 12 tháng trước khi sinh nên đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản nhé. Nhưng cẩn thận thanh tra

19/3/21
1,768
24
38
Thanh tra khong sao cả , nếu Dn giải trình được thì hồ sơ thai sản được duyệt và họ sẽ trả tiền thai sản cho em bạn thôi, Còn khả năng hồ sơ của em bạn bị thanh tra là 80% nhé. Nếu công ty không giải trình được thì họ sẽ kết luận trục lợi và không trả tiền thai sản. Bạn có thể tham khảo bài viết này để chuẩn bị cho hợp lý nhé https://dotbest.vn/threads/cau-chuyen-ve-thanh-tra-bao-hiem-tai-cac-doanh-nghiep-hien-nay.652/

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
vâng, sinh xong e gái cua minh van lam tiep cty do chu ko nghi thì họ vẫn thanh tra hả bạn? mà thanh tra có sao k nhỉ, có ảnh hưởng gfi đến việc hưởng thai sản k ạ?
Chào bạn, mình gặp rất nhiều trường hợp giống y như bạn này sau đó khi làm hồ sơ thai sản bị cơ quan bảo hiểm xã hội thanh tra rồi bạn ạ, nên rủi ro là cao lắm bạn ạ. Vậy nên bên bạn lường trước và chuẩn bị hồ sơ đi nhé. Nếu họ thanh tra mà phát hiện có dấu hiệu trục lợi, hoặc có dấu hiệu vi phạm thì họ sẽ không trả tiền thai sản. Nên bên bạn cần chuẩn bị hồ sơ trước đi nhé

19/3/21
1,768
24
38
vâng em mình ko hề đi làm để trục lợi bảo hiểm, mà do nghỉ cty cũ qua cty mới đóng bhxh bình thường, để mình bảo nó chuẩn bị đủ giấy tờ các kiểu
Vâng, có những trường hợp không trục lợi mà thực tế họ đi làm như vậy, nhưng khi nằm trong vùng báo đỏ thì nghĩa vụ của Doanh nghiệp vẫn phải giải trình thanh tra. Khi BHXH kiểm tra hồ sơ thai sản là họ kiểm tra hết tất cả những vấn đề khác liên quan đến bảo hiểm của toàn Doanh nghiệp nên có thể họ truy thu, truy đóng những đối tượng khác khi thanh tra thai sản là điều hết sức bình thường. Bạn nên cẩn trọng trong việc chuẩn bị hồ sơ nhé.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
vâng em mình ko hề đi làm để trục lợi bảo hiểm, mà do nghỉ cty cũ qua cty mới đóng bhxh bình thường, để mình bảo nó chuẩn bị đủ giấy tờ các kiểu
Cần xin hồ sơ, mẫu giấy tờ gì thì nhắn lên đây mình gửi cho nhé, Mình nhiều lắm à, vì trước cũng từng di làm hồ sơ giải trình cho nhiều công ty lắm

Nyhoang

Thành viên mới
14/10/21
1
1
3
Cần xin hồ sơ, mẫu giấy tờ gì thì nhắn lên đây mình gửi cho nhé, Mình nhiều lắm à, vì trước cũng từng di làm hồ sơ giải trình cho nhiều công ty lắm
chào chị, có thể cho e xin mẫu thang bảng lương được k? e cũng bị ktra hồ sơ thai sản đóng bhxh được 7 tháng. mà hồ sơ nộp lên chỉ cần thông tin công và lương của bạn thai sản thôi đúng k chị? kế toán cũ bên e nghỉ rồi giờ khó xin lại chữ kí của họ trong hồ sơ lương nữa.
e cám ơn !

19/3/21
1,768
24
38
chào chị, có thể cho e xin mẫu thang bảng lương được k? e cũng bị ktra hồ sơ thai sản đóng bhxh được 7 tháng. mà hồ sơ nộp lên chỉ cần thông tin công và lương của bạn thai sản thôi đúng k chị? kế toán cũ bên e nghỉ rồi giờ khó xin lại chữ kí của họ trong hồ sơ lương nữa.
e cám ơn !
em cho chị email c gửi vào email cho nhé, ở trang đính file hơi khó à vì nhiều file lắm

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
e cám ơn !
Em gửi email cho chị vào email: doanlanahc@gmail.com chị gửi cho nhé, trong trang không đính kèm file được em ạ