[Hỏi] Em lỡ làm mất sổ bảo hiểm, em tiếp tục làm công ty thứ 2 nhưng chưa gộp sổ bảo hiểm. Bây giờ em nghỉ ngang thì làm sao để lấy được BHXH ạ?

• Tạo bởi Hai Yen
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hai Yen

Guest
M.n cho e hỏi, lúc trước em làm ở công ty thứ nhất, sau khi nghỉ thì em rút BHXH rồi. Em lỡ làm mất sổ bảo hiểm, em tiếp tục làm công ty thứ 2 nhưng chưa gộp sổ bảo hiểm. Bây giờ em nghỉ ngang thì làm sao để lấy được BHXH ạ? Giúp em với ạ. Em cảm ơn!

Bình luận hay nhất
Chào bạn, bạn không nói rõ là ở công ty thứ nhất là bạn rút sổ bảo hiểm là như thế nào? có phải là bạn đã thanh toán để nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần đúng không? Hay chỉ là công ty trả sổ rồi bạn cầm sổ bảo hiểm về sau đó thì làm mất sổ. Khi làm công ty thứ hai thì bạn được công ty thứ 2 cấp cho sổ bảo hiểm mới à, hay có đóng tiếp vào số sổ bảo hiểm cũ không? Bạn nói rõ thông tin để được tư vấn chính xác nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, bạn không nói rõ là ở công ty thứ nhất là bạn rút sổ bảo hiểm là như thế nào? có phải là bạn đã thanh toán để nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần đúng không? Hay chỉ là công ty trả sổ rồi bạn cầm sổ bảo hiểm về sau đó thì làm mất sổ. Khi làm công ty thứ hai thì bạn được công ty thứ 2 cấp cho sổ bảo hiểm mới à, hay có đóng tiếp vào số sổ bảo hiểm cũ không? Bạn nói rõ thông tin để được tư vấn chính xác nhé.

Bình luận hay nhất
L

Lan Chi

Guest
Em nhận sổ do công ty đưa thôi chứ chưa rút tiền bảo hiểm ạ. Sau đó qua công ty thứ 2 thì ngta cấp sổ mới cho em. Giờ em muốn nhận tiền bảo hiểm xh của cả 2 công ty ấy ạ.

19/3/21
1,768
24
38
Em nhận sổ do công ty đưa thôi chứ chưa rút tiền bảo hiểm ạ. Sau đó qua công ty thứ 2 thì ngta cấp sổ mới cho em. Giờ em muốn nhận tiền bảo hiểm xh của cả 2 công ty ấy ạ.
Thế tức là bạn đang có 2 sổ Bảo hiểm xã hội của công ty cũ 1 sổ và công ty mới một sổ. Vậy bây giờ bạn muốn lãnh được BHXH 1 lần thì bạn phải đi gộp 02 sổ đó trước sau đó mới thực hiện lãnh bảo hiểm 1 lần được bạn nhé.
Trường hợp bạn không có đủ 2 sổ trong tay thì phải làm thủ tục cấp lại sổ sau đó đi gộp 2 sổ vào nha bạn. Bạn xử lý sớm đi nhé, không mai mốt sẽ ảnh hưởng quyền lợi của bạn.