[Hỏi] Em làm đơn nghỉ việc 4 tháng này.ma chị bên công ty đòi e đưa 6 triệu mới đưa sổ bảo hiểm, vậy là sai đúng ko mn?

• Tạo bởi Đoàn Hạnh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Em làm đơn nghỉ việc 4 tháng này.ma chị bên công ty đòi e đưa 6 triệu mới đưa sổ bảo hiểm, vậy là sai đúng ko mn.mong mọi người tư vấn giúp ạ.
Chào bạn, họ có nói là đưa 6 triệu tiền gì không thế? Việc xác định hành vi của họ đúng hay sai còn căn cứ vào nhiều yếu tố lắm. Ví dụ: nếu bạn tự ý nghỉ ngang không được đồng ý của công ty, vi phạm thời gian báo trước thì bạn phải bồi thường tiền cho họ nên con số 6tr họ bắt nộp cũng có thể lắm chứ???? Bạn nen hỏi kỹ nhé.
Vân đề nữa là: sổ BHXH giờ cấp lại dễ lắm luôn
19/3/21
1,768
24
38
Em làm đơn nghỉ việc 4 tháng này.ma chị bên công ty đòi e đưa 6 triệu mới đưa sổ bảo hiểm, vậy là sai đúng ko mn.mong mọi người tư vấn giúp ạ.
Chào bạn, họ có nói là đưa 6 triệu tiền gì không thế? Việc xác định hành vi của họ đúng hay sai còn căn cứ vào nhiều yếu tố lắm. Ví dụ: nếu bạn tự ý nghỉ ngang không được đồng ý của công ty, vi phạm thời gian báo trước thì bạn phải bồi thường tiền cho họ nên con số 6tr họ bắt nộp cũng có thể lắm chứ???? Bạn nen hỏi kỹ nhé.
Vân đề nữa là: sổ BHXH giờ cấp lại dễ lắm luôn

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, em nghỉ ngang à? em có báo trước với công ty không. Nếu mà em không báo trước đúng ngày quy định thì công ty bắt em bồi thường là đúng thôi, nên khoản 6tr kia họ nói cũng có thể nhá em.

19/3/21
1,768
24
38
em có xin nghỉ nhưng chưa được duyệt, em có việc nên đành nghỉ luôn, người ta bảo em phaỉ đưa 6 triệu thì chốt sổ cho em, sổ của em cũng chưa đóng nhiều nhưng em sợ ko chốt được sau này làm cty khác ko lấy tiền bảo hiểm được
Thế đúng rồi đó, tiền 6tr kia là tiền phạt hợp đồng do em nghỉ không báo trước, vì em nói nghỉ luôn mà chứ em không làm hết thời gian báo trước. Vậy nộp 6tr là có lý do nhé và đúng luật

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
em có xin nghỉ nhưng chưa được duyệt, em có việc nên đành nghỉ luôn, người ta bảo em phaỉ đưa 6 triệu thì chốt sổ cho em, sổ của em cũng chưa đóng nhiều nhưng em sợ ko chốt được sau này làm cty khác ko lấy tiền bảo hiểm được
Chào em, luật mới 2019 (luật lao động 2019) quy định nếu người lao động muốn nghỉ việc thì không cần lý do hoặc cần sự đồng ý của người sử dụng lao động (công ty) mà em chỉ cần báo trước 30 ngày hoặc 45 ngày tùy từng trường hợp theo hợp đồng lao động của em và nhớ làm hết thời gian báo trước là nghỉ oki rồi nhé Còn em cũng báo trước nhưng lại nghỉ luôn thì là trái luật rồi. Và khi đó em phải bồi thường cho quãng thời gian em không báo trước, số tiền 6tr kia là tiền phạt cho thời gain em không báo trước đó

19/3/21
1,768
24
38
cho e hỏi là phạt 6 triệu là quy định của nhà nước hay là mỗi công ty mỗi khác? em thấy phạt 6 triệu là quá nhiều lương cơ bản đóng bhxh của em chưa được 5 triệu nua mn ơi
Phạt nhu thế nào là của luật nhà nước quy định bạn nhé. Ví dụ, đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn mà bạn nghỉ luôn như vạy sẽ bị phạt 2 tháng lương ý, còn với hợp đồng có xác định thời hạn sẽ bị xử phạt 1.5 tháng lương đó bạn. Nên con số 6tr kia là hợp pháp chứ không phải họ tự đặt ra cao hơn để phạt bạn đâu

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Luật lao động năm 2012 quy định mức phạt hợp đồng khi người lao động nghỉ ngang (bạn có thể xem các điều 47,48 nhé) là 2 tháng lương với hợp đồng không xác định thời hạn, 1.5 tháng lương với hợp đồng xác định thời hạn. Vậy con 6 tr có vẻ đúng với mức phạt đó. Bạn check lại xem. Nếu đúng thì công ty làm vậy không có sai bạn nhé