[Hỏi] Em Làm Công Ty Cũ Được 1 Năm 7tháng Đóng Bảo Hiểm Rồi Nghỉ Việc Có Đủ Giấy Tờ Và Làm Công Ty Mới Đóng Bảo Hiểm 1 Tháng…

• Tạo bởi Tuyen doan
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em làm công ty cũ được 1 năm 7tháng đóng bảo hiểm rồi nghỉ việc có đủ giấy tờ và làm công ty mới đóng bảo hiểm 1 tháng thì em xin nghỉ chưa có giấy tờ gì cả bây giờ em lấy giấy công ty đóng bảo hiểm 1 năm 7 tháng đi làm bhtn được không ạ
Chào em, em đã sang công ty thứ 2 đóng được 1 tháng thì được ghi nhận em đóng thêm 1 tháng nữa rồi, tức là giờ tổng thời gian đóng bảo hiểm của em sẽ là 1 năm 8 tháng. Vậy bạn nghỉ ở công ty kia và đi chốt sổ BHXH, lấy quyết định nghỉ việc rồi đi làm trợ cấp thất nghiệp nhé, (không thể lấy riêng hay tính riêng cái thời gian 1 năm 7 tháng kia đâu nhé vì bạn đã đóng thêm 1 tháng ở công ty mới này rồi)
Lưu ý, bạn cần tính xem bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp không bằng cách lấy thời điểm nghỉ việc lùi lại 24 tháng và trong 24 tháng này bạn đóng được 12 tháng là đủ điều kiện nhé bạn.

19/3/21
1,768
24
38
Em làm công ty cũ được 1 năm 7tháng đóng bảo hiểm rồi nghỉ việc có đủ giấy tờ và làm công ty mới đóng bảo hiểm 1 tháng thì em xin nghỉ chưa có giấy tờ gì cả bây giờ em lấy giấy công ty đóng bảo hiểm 1 năm 7 tháng đi làm bhtn được không ạ
Chào em, em đã đóng thêm BHXH 1 tháng ở công ty kia rồi nên em buôc phải chốt sổ bảo hiểm và lấy quyết định nghỉ việc để lãnh BHTN nhé, chứ không lấy riêng được cái BHTN của 1 năm 7 tháng kia khi mà đã đóng 1 tháng ở công ty này đâu nhé