[Hỏi] Em làm cơ quan nhà nước 10 năm, giờ em muốn nghỉ thì bảo hiểm em tiếp tục tham gia bằng cách nào ạ?

• Tạo bởi Hoàng lê
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Em làm cơ quan nhà nước 10 năm, giờ em muốn nghỉ thì bảo hiểm em tiếp tục tham gia bằng cách nào ạ? Mong anh chị tư vấn.
Chào bạn, bạn có thể tham khảo 2 cách sau nhé:
Cách 1: bạn tiếp tục đi xin việc ở đơn vị khác, sau đó đơn vị sẽ đóng bảo hiểm xã hội cho bạn. Đóng theo hình thức này sẽ lợi hơn cho bạn nhé vì bạn được đơn vị đóng cho 2/3 còn bạn đóng 1/3.
Cách 2: bạn đóng tự nguyện ở địa phương, mức đóng là 22% trên mức thu nhập bann khai báo, đóng theo cách này là bạn phải tự bỏ tiền để đóng toàn bộ sẽ tốn hơn bạn ạ. Bạn sẽ được nhà nước hỗ trợ 1 phần nhưng không nhiều

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em làm cơ quan nhà nước 10 năm, giờ em muốn nghỉ thì bảo hiểm em tiếp tục tham gia bằng cách nào ạ? Mong anh chị tư vấn.
Bạn Đoàn Lan trả lời đúng rồi bạn ạ. Tuy nhiên mình khuyên bạn nên đóng bảo hiểm xã hội theo các đơn vị sử dụng lao động sẽ lợi hơn bạn nhé. Bởi vì khi đóng tại các đơn vị bann sẽ được đơn vị hỗ trơk đóng, còn khi đóng tự nguyện bạn phải bỏ tiền hoàn toàn thì sẽ không lời bằng cách kia bạn nhé.