[Hỏi] Em Hiện Tại Nghỉ Cty Dc Hơn 1 Năm Do Dịch Bệnh Nên Chưa Đi Chốt Sổ Được Và Lòi Ra 1cty Đóng Dc 1 Tháng Nữa

• Tạo bởi Danh Loan
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
D

Danh Loan

Guest
Dạ anh chị ơi cho em hỏi chút ạ em đóng bh dc 2 năm 2 tháng giờ em muốn rút bhxh 1 lần...rồi khi em đi làm cty lại và đóng bh lại thit e phải đóng bao lâu mới dc mang thai và đẻ ạ??? Em hiện tại nghỉ cty dc hơn 1 năm do dịch bệnh nên chưa đi chốt sổ được và lòi ra 1cty đóng dc 1 tháng nữa cũng hơn năm rồi ví dụ giờ ngta làm khó mình không chốt cho mình thì mình phải làm sao ạ?

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Dạ anh chị ơi cho em hỏi chút ạ em đóng bh dc 2 năm 2 tháng giờ em muốn rút bhxh 1 lần...rồi khi em đi làm cty lại và đóng bh lại thit e phải đóng bao lâu mới dc mang thai và đẻ ạ??? Em hiện tại nghỉ cty dc hơn 1 năm do dịch bệnh nên chưa đi chốt sổ được và lòi ra 1cty đóng dc 1 tháng nữa cũng hơn năm rồi ví dụ giờ ngta làm khó mình không chốt cho mình thì mình phải làm sao ạ?
Chào em, trường hợp của em khá rắc rối và em cần lưu ý những vấn đề sau nhé:
1. Sổ bảo hiểm của em hiện tại chưa được chốt nên nếu em muốn lãnh BHXH 1 lần thì em cần chốt sổ được mới lãnh được không thì sẽ không lãnh được nhé.
2. Chỉ cần em chốt xong sỏ BHXH là lãnh được BHXH 1 lần rồi, vì em đã nghỉ hơn 1 năm rồi
3. Điều kiện hưởng thai sản là em đóng được ít nhất 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con là được, vậy khi mang thai thì em căn theo ngày dự sinh, lùi lại 12 tháng và trong 12 tháng đó em đóng đủ 6 tháng là em được hưởng thai sản nha em

19/3/21
1,768
24
38
Chào em.
1. Em chỉ cần nghỉ đủ 1 năm là có thể làm thủ tục lãnh BHXH 1 lần được rồi nha em, nhưng sổ của em phải được chốt lại đầy đủ quá trình đóng nhé, nếu không chốt sẽ không lãnh được đâu nha.
2. Còn nếu em muốn được hưởng thai sản chỉ cần đóng được 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con là được lãnh rồi. Em căn cứ vào ngày sinh của con, rồi lùi lại 12 tháng, trong 12 tháng đó chỉ cần đóng được 6 tháng là đủ điều kiện rồi nha em, khi nào em có ngày dự sinh cụ thể thì nhắn lên đây chị tính điều kiện cho em nhé.