[Hỏi] em dự tính xin công ty nghỉ sanh khoảng 2 tuần hoặc 1 tháng rồi đi làm lại trước chế độ nghỉ 6 tháng, vậy theo quy định có được không ạ?

• Tạo bởi loannguyen
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
L

loannguyen

Guest
Nhờ các AC tư vấn giúp em. Em còn 2 tuần nữa em sắp đến ngày dự sanh con rạ; em tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ.
Do công việc văn phòng cũng nhẹ và cũng muốn thêm thu nhập trong giai đoạn dịch khó khăn (mặc dù e hưởng chế độ thai sản đầy đủ); em dự tính xin công ty nghỉ sanh khoảng 2 tuần hoặc 1 tháng rồi đi làm lại trước chế độ nghỉ 6 tháng, vậy theo quy định có được không ạ?
P/s: hiện chi nhánh đơn vị em cũng thiếu nhân sự nữa, nên nếu quy định cho phép thì em làm đơn về công ty. Mong AC tư vấn giúp em. Em cảm ơn ạ

Bình luận hay nhất
Nhờ các AC tư vấn giúp em. Em còn 2 tuần nữa em sắp đến ngày dự sanh con rạ; em tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ.
Do công việc văn phòng cũng nhẹ và cũng muốn thêm thu nhập trong giai đoạn dịch khó khăn (mặc dù e hưởng chế độ thai sản đầy đủ); em dự tính xin công ty nghỉ sanh khoảng 2 tuần hoặc 1 tháng rồi đi làm lại trước chế độ nghỉ 6 tháng, vậy theo quy định có được không ạ?
P/s: hiện chi nhánh đơn vị em cũng thiếu nhân sự nữa, nên nếu quy định cho phép thì em làm đơn về công ty. Mong AC tư vấn giúp em. Em cảm ơn ạ
Chào em, nếu đúng quy định là em được đi làm sớm không quá 2 tháng em ạ, còn em định chỉ nghỉ 1 tháng rồi đi làm luôn thì em thỏa thuận với công ty của em nhé. Lưu ý là:
- Trong thời gian em đi làm trước không được...
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, nếu đúng quy định là em được đi làm sớm không quá 2 tháng em ạ, còn em định chỉ nghỉ 1 tháng rồi đi làm luôn thì em thỏa thuận với công ty của em nhé. Lưu ý là:
- Trong thời gian em đi làm trước không được chấm công, thanh toán lương (trên thực tế vẫn trả lương, chấm công cho em nhưng trên giấy tờ phải để em nghỉ thai sản, nếu làm sai mai sau bị thanh tra là bảo hiểm sẽ truy thu thu tiền)
- Tiền lương em đi làm trước nhưng tháng đó không được quyết toán thuế, tiền đó bên em bù trừ thế nào thì bù nhé

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em,trường hợp này em lưu ý như sau, em có thể thỏa thuận với công ty để đi làm trước nhưng đừng báo tăng đi làm trở lại sau sinh. Tiền lương trả cho em không được chấm công, không được để trong bảng lương, nếu để mai môt bên bảo hiểm kiểm tra là họ sẽ truy thu đó nhé. Bên em hợp thức hóa khoản tiền trả cho em đi làm sớm sao cho ổn là được nhé