[Hỏi] Em đi lấy sổ BHXH mà nay công ty bắt nộp phạt 3 triệu do trước đây em nghỉ ngang. Em làm từ hồi 2015 ạ. Thế giờ em phải làm sao?

• Tạo bởi Ngọc Loan
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Ngọc Loan

Guest
Em đi lấy sổ bảo hiểm xã hội mà nay công ty bắt nộp phạt 3 triệu. Thời gian đóng có 1 tháng mà do trước đây em nghỉ ngang. Em làm từ hồi 2015 ạ. Thế giờ em phải làm sao ạ. Em có nên nộp 3 triệu để lấy sổ BHXH ko?
Mọi người cho em ý kiến với ạ!

Bình luận hay nhất
Chào bạn, trường hợp của bạn nghỉ ngang là nghỉ trái quy định của pháp luật. Do đó, phía công ty yêu cầu bạn nộp 3 triệu là tiền phạt vi phạm hợp đồng theo quy định tại Luật lao động 2019 bạn nhé. Nếu hợp đồng của bạn là hợp đồng xác định thời hạn sẽ phải nộp phạt cho công ty là 1.5 tháng tiền lương. Còn nếu là Hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì phải bồi thường 2 tháng tiền lương nhé bạn.
Do vậy, bạn hay nộp tiền bồi thường cho công ty để lấy lại sổ Bảo hiểm xã hội bạn nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, trường hợp của bạn nghỉ ngang là nghỉ trái quy định của pháp luật. Do đó, phía công ty yêu cầu bạn nộp 3 triệu là tiền phạt vi phạm hợp đồng theo quy định tại Luật lao động 2019 bạn nhé. Nếu hợp đồng của bạn là hợp đồng xác định thời hạn sẽ phải nộp phạt cho công ty là 1.5 tháng tiền lương. Còn nếu là Hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì phải bồi thường 2 tháng tiền lương nhé bạn.
Do vậy, bạn hay nộp tiền bồi thường cho công ty để lấy lại sổ Bảo hiểm xã hội bạn nhé.

Bình luận hay nhất
N

Ngọc Loan

Guest
Chắc là mình bỏ luôn cái bhxh này quá...