[Hỏi] Em đi làm hồ sơ để hưởng trợ cấp thai sản. Đến nay đã đc 1 tháng nhưng chưa có tiền. Vậy a chị cho em hỏi liệu em có đc hưởng trợ cấp thai sản ko?

• Tạo bởi Như như
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Như như

Guest
Anh chị cho em hỏi với ạ. Công ty em yêu cầu công nhân phải làm 1 năm mới đc có bầu. Em làm đc mấy tháng đã có ạ. Đến gần sinh em có viết đơn nghỉ. Chấm dứt hợp đồng em đóng đc 11 tháng bảo hiểm. Nghỉ tận hơn 1 tháng em mới sinh ạ. Em có đi làm hồ sơ để hưởng trợ cấp thai sản. Đến nay đã đc 1 tháng nhưng chưa có tiền. Vậy a chị cho em hỏi liệu em có đc hưởng trợ cấp thai sản ko ạ?

Bình luận hay nhất
Chào bạn, công ty quy định vào làm 1 năm mới được có bầu là trái quy định bộ luật lao động bạn nhé. Do đo, nếu bạn có bầu và đóng đủ bảo hiểm xã hội 6 tháng trong 12 tháng trước khi nghỉ việc thì vận được hưởng chế độ thai sản bạn nhé. Trong trường hợp này, bạn đóng được 11 tháng nên bạn được hưởng tiển thai sản. Khi bạn tự đi làm hồ sơ để nhận trợ capa thì phải mất tầm 1 tháng hồ sơ mới được giải quyết. Nên bạn cứ chờ kết quả của bảo hiểm bạn nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, công ty quy định vào làm 1 năm mới được có bầu là trái quy định bộ luật lao động bạn nhé. Do đo, nếu bạn có bầu và đóng đủ bảo hiểm xã hội 6 tháng trong 12 tháng trước khi nghỉ việc thì vận được hưởng chế độ thai sản bạn nhé. Trong trường hợp này, bạn đóng được 11 tháng nên bạn được hưởng tiển thai sản. Khi bạn tự đi làm hồ sơ để nhận trợ capa thì phải mất tầm 1 tháng hồ sơ mới được giải quyết. Nên bạn cứ chờ kết quả của bảo hiểm bạn nhé.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Bạn đóng được 11 tháng trước khi sinh con thì bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản bạn nhé, bởi theo điều 31 Luật BHXH thì bạn đủ điều kiện hưởng thai sản kể cả bạn đã nghỉ việc (còn việc nghỉ trước sinh 2 tháng chỉ áp dụng với người lao động còn làm việc ở công ty thôi). Còn hồ sơ thai sản cũng phải 1 tháng hoặc hơn mới được giải quyết và đến khi tiền về thì phải mất gần 2 tháng bạn nha