[Hỏi] Em Đang Mang Thai Và Có Tham Gia Bhxh Chồng Em Cũng Có Tham Gia Bhxh Vậy Chồng Em Có Được Hưởng Chế Độ Hỗ Trợ Gì Về Thai Sản Khi Em Sinh Không Ạ?

  • Tạo bởi Đậu Hoài Phương
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Mn cho em hỏi với ạ!
Em đang mang thai và có tham gia bhxh
Chồng em cũng có tham gia bhxh
Vậy chồng em có được hưởng chế độ hỗ trợ gì về thai sản khi em sinh không ạ, em cảm ơn!
Chào em, nếu như cả 2 vợ chồng cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì khi em sinh chồng được hưởng chế độ nghỉ việc 5 hoặc 7 ngày hưởng chế độ nhé. 5 7 ngày này sẽ do bên BHXh trả tiền cho chồng em. Chỉ được như vậy thôi em ạ, em có thể xem Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 nhé
 

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Mn cho em hỏi với ạ!
Em đang mang thai và có tham gia bhxh
Chồng em cũng có tham gia bhxh
Vậy chồng em có được hưởng chế độ hỗ trợ gì về thai sản khi em sinh không ạ, em cảm ơn!
Chồng chỉ được mỗi quyền lợi nghỉ chăm vợ sinh con thôi bạn nhé, bạn sinh thường thì chồng nghỉ 5 ngày, bạn sinh mổ chồng được nghỉ 7 ngày hưởng nguyên lương, tiền này do bên BHXH trả nhé bạn