[Hỏi] Em có ý định nhờ đóng bảo hiểm công ty khác để nhận thai sản. Các ace đã đóng nhờ rồi cho em xin kinh nghiệm với ạ!

• Tạo bởi Em Phụng
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
E

Em Phụng

Guest
Em có ý định nhờ đóng bảo hiểm công ty khác để nhận thai sản. đóng đến lúc dự sinh là đóng đc 7 tháng.
Các ace đã đóng nhờ rồi cho em xin kinh nghiệm và thủ thủ tục các bước như thế nào. em chưa đóng bảo hiểm bao giờ. Một vài người khuyên em nhờ đóng bảo hiểm 7 tháng, sau đó xin giấy thôi việc công ty đó, rồi tự đi làm hiểm ở bên bhxh để đỡ cty bị thanh tra rắc rối gì đó đúng ko ạ?
Em cảm ơn!

Bình luận hay nhất
Em có ý định nhờ đóng bảo hiểm công ty khác để nhận thai sản. đóng đến lúc dự sinh là đóng đc 7 tháng.
Các ace đã đóng nhờ rồi cho em xin kinh nghiệm và thủ thủ tục các bước như thế nào. em chưa đóng bảo hiểm bao giờ. Một vài người khuyên em nhờ đóng bảo hiểm 7 tháng, sau đó xin giấy thôi việc công ty đó, rồi tự đi làm hiểm ở bên bhxh để đỡ cty bị thanh tra rắc rối gì đó đúng ko ạ?
Em cảm ơn!
Chào em, nếu từ giờ đến lúc sinh em chỉ còn 7 tháng thì khả năng công ty bị thanh tra là rất cao em ạ. Còn đóng 7 tháng xong làm đơn xin nghỉ để tự làm hồ sơ thì cũng tương tự thôi em ạ, Bên cơ quan BHXH vẫn gửi văn bản yêu cầu giải trình việc đóng được 7 tháng trước khi nghỉ sinh e nhé.
Còn đối với việc đóng BHXH thì em sẽ làm báo tăng...
19/3/21
1,768
24
38
Em cảm ơn!
Chào em, nếu từ giờ đến lúc sinh em chỉ còn 7 tháng thì khả năng công ty bị thanh tra là rất cao em ạ. Còn đóng 7 tháng xong làm đơn xin nghỉ để tự làm hồ sơ thì cũng tương tự thôi em ạ, Bên cơ quan BHXH vẫn gửi văn bản yêu cầu giải trình việc đóng được 7 tháng trước khi nghỉ sinh e nhé.
Còn đối với việc đóng BHXH thì em sẽ làm báo tăng theo mẫu 600 trên phần mềm bảo hiểm xã hội.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em cảm ơn!
NHờ đóng cũng được không sao hết em ạ, nhưng mà nếu bị thanh tra mà gặp phải công ty không có tâm họ khong làm hồ sơ cho mình thì đúng là tiền mất tật mang. Còn trường hợp của em đóng được có 7 tháng mới sinh thì khả năng bị thanh tra là rất cao nhé. Vậy nên, nếu không cẩn thận vừa mất tiền đóng hàng tháng vừa không nhận được tiền thai sản. Còn báo giảm nghỉ hẳn để em tự làm hồ sơ thai sản ấy, khả năng vẫn bị thanh tra bình thường em nhé.

19/3/21
1,768
24
38
em cám ơn, vậy thì cũng mông lung quá ạ, chắc em vẫn nhờ bên cty ng quen đóng giùm rồi xem thử, thấy cũng có vài ng đóng nhờ được rồi hy vọng mình cũng đc
UH, nếu nhờ thì cứ đóng và nghỉ sinh đừng vội làm thai sản luôn em nhé, họ sẽ thanh tra luôn đó. em cứ chờ nghỉ hết thai sản, đi làm lại sau đó mới thực hiện làm hồ sơ hưởng tiên nhé. Làm như vậy, tỷ lệ bị thanh tra sẽ thấp hơn nhé em.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
em cám ơn, vậy thì cũng mông lung quá ạ, chắc em vẫn nhờ bên cty ng quen đóng giùm rồi xem thử, thấy cũng có vài ng đóng nhờ được rồi hy vọng mình cũng đc
Em nên thăm dò trước công ty mà em gửi bảo hiểm, vì trường hợp thanh tra sẽ kiểm tra tất cả các hồ sơ lao động của công ty. Nếu công ty nào mà làm sai bảo hiểm nhiều họ sẽ không lên giải trình và em sẽ không được tiền thai sản đâu. Công ty em định gửi cũng cho nhiều người gửi bảo hiểm nhưng nếu mà họ đóng BHXH được 8 9 tháng thì lại không bị thanh tra như trường hợp của em đâu