[Hỏi] Em Có Thể Tự Nộp Hs Trực Tiếp Lên Cơ Quan Bhxh Không Hay Phải Thông Qua Cty? Vì Đợi Cty Lâu Quá Ạ

• Tạo bởi Trịnh thuý hạnh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
T

Trịnh thuý hạnh

Guest
Em hiện tham gia bhxh được 3 năm, vẫn đang làm việc tại công ty. Nghỉ thai sản vào tháng 11/2021. Em đã nộp hồ sơ cho Phòng Nhân sự để dc nhận chế độ thai sản nhưng xem trên app VssID thì đến nay vẫn chưa thấy update gì cả.
Anh/chị cho em hỏi là:
1. Em có thể tự nộp hs trực tiếp lên cơ quan bhxh không hay phải thông qua Cty? Vì đợi Cty lâu quá ạ 😭
2. Làm sao để mình biết là Cty có đang nợ tiền bhxh ko ạ? Và nợ bao nhiêu tháng? Em nghĩ là vì Cty nợ tiền nên mới lâu như vậy
Em cảm ơn anh, chị ạ

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em hiện tham gia bhxh được 3 năm, vẫn đang làm việc tại công ty. Nghỉ thai sản vào tháng 11/2021. Em đã nộp hồ sơ cho Phòng Nhân sự để dc nhận chế độ thai sản nhưng xem trên app VssID thì đến nay vẫn chưa thấy update gì cả.
Anh/chị cho em hỏi là:
1. Em có thể tự nộp hs trực tiếp lên cơ quan bhxh không hay phải thông qua Cty? Vì đợi Cty lâu quá ạ 😭
2. Làm sao để mình biết là Cty có đang nợ tiền bhxh ko ạ? Và nợ bao nhiêu tháng? Em nghĩ là vì Cty nợ tiền nên mới lâu như vậy
Em cảm ơn anh, chị ạ
Chào bạn, vấn đề của bạn thì cần lưu ý như sau nhé
1. Hồ sơ thai sản phải do công ty làm và bạn không thể tự làm được nhé (vì liên quan đến hồ sơ điện tử ký số và hồ sơ giấy đóng dấu công ty) Nếu công ty lâu thì bạn giục họ làm nhanh là đượcc nhé
2. Em có thể xem việc nợ tiền ở trên VssID ấy, trên đó sẽ báo là em đóng bảo hiểm xã hội đến hết tháng mấy đó, nhé.

19/3/21
1,768
24
38
Anh/chị cho em hỏi là:
Em cảm ơn anh, chị ạ
Chào em, hồ sơ thai sản phải do công ty làm cho bạn mới được nhé, bạn không thể tự làm đâu nha, công ty chậm làm thì bạn giục công ty nhé. Còn muốn biết công ty nợ tiền Bảo hiểm không thì bạn có thể xem trên ứng dụng VssID ấy là sẽ biết công ty đang đóng tiền bảo hiểm đến tháng nào nha bạn