[Hỏi] Em chưa đóng đủ BHXH 6 tháng thì có được hưởng bảo hiểm thai sản không ạ??

Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, căn cứ Điều 31 Luật BHXH năm 2014 thì điều kiện để hưởng trợ cấp thai sản là phải đóng ít nhất 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh. Nếu bạn chưa đóng đủ 6 tháng trong 12 tháng trước sinh con thì bạn sẽ không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản b nhé. Nên phương án cho bạn là: Bạn có thể đóng tiếp ở các công ty cho đủ điều kiện hưởng
Trường hợp nếu bạn phải nghỉ dưỡng thai theo chỉ thị của bác sĩ thì k cần phải đóng đủ 6 thnags trong 12 tháng trước sinh mà chỉ cần đóng 3 tháng là được rồi nhưng trước đó bạn phải đóng được 12 tháng BHXH rồi nha bạn. (trường hợp này là trường hợp đặc biệt và cần phải có giấy nghỉ dưỡng thai của bác sĩ nha bạn)