[Hỏi] Em cho bạn mượn cmnd đóng bhxh 10 năm trước, giờ làm sao để chốt được sổ 10 năm trước vì bạn em ko nhớ cty đã làm ạ?

• Tạo bởi Danh Phạm
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
D

Danh Phạm

Guest
Cho e hỏi anh chị một chút ạ. E ngày xưa lúc học xog 12. Có cho bạn mượn chứng minh thư đi làm trong niềm nam. Bạn làm được mấy tháng thôi . Sau đó vài năm sau e đi làm và tham gia bảo hiểm được đến gần 4 năm sổ bảo hiểm. Khi e nghỉ việc công ty 1 năm e đi thanh toán thì ngta bảo e phải chốt cả sổ lần đầu tiên ở trong miền nam ấy vào mới thanh toán được. E điện bạn e bảo giờ quên ko biết Cty gì nữa vì cả chục năm rồi. Như trong trường hợp của e giải quyết đc ko ạ. E cảm ơn

Bình luận hay nhất
Cho e hỏi anh chị một chút ạ. E ngày xưa lúc học xog 12. Có cho bạn mượn chứng minh thư đi làm trong niềm nam. Bạn làm được mấy tháng thôi . Sau đó vài năm sau e đi làm và tham gia bảo hiểm được đến gần 4 năm sổ bảo hiểm. Khi e nghỉ việc công ty 1 năm e đi thanh toán thì ngta bảo e phải chốt cả sổ lần đầu tiên ở trong miền nam ấy vào mới thanh toán được. E điện bạn e bảo giờ quên ko biết Cty gì nữa vì cả chục năm rồi. Như trong trường hợp của e giải quyết đc ko ạ. E cảm ơn
Chào em với trường hợp này hiện bảo hiểm xã hội việt nam không có văn bản hướng dẫn em ạ, nên em chờ luật hướng dẫn nhé. Vì trường hợp này khá rắc rồi đó, vừa cho mượn sổ thì vêg nguyên tắc phải đi điểu chỉnh nhân thân. Rồi có 2 sổ bảo hiểm lại đi gộp sổ khá...

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em với trường hợp này hiện bảo hiểm xã hội việt nam không có văn bản hướng dẫn em ạ, nên em chờ luật hướng dẫn nhé. Vì trường hợp này khá rắc rồi đó, vừa cho mượn sổ thì vêg nguyên tắc phải đi điểu chỉnh nhân thân. Rồi có 2 sổ bảo hiểm lại đi gộp sổ khá phiền em ạ.
Vậy em đã hỏi trực tiếp cơ quan BHXH nơi mà em định làm hồ sơ thanh toán BHXH 1 lần xem họ hướng dẫn em như thế nào nhé

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Số bạn đen rồi, vừa cho mượn chứng minh thư, lại vừa không có sổ để gộp để chốt. Giờ người kia nếu như họ có biết sổ ở đâu họ cũng sẽ không có rảnh mà đi vào đó lấy giúp bạn đâu nên hồ sơ của bạn cứ treo vậy mà chẳng có hướng giải quyết. Thôi đành chờ luật sắp tới sửa đổi để thuận tiện hơn cho người lao động bạn à.

D

Danh Phạm

Guest
Số bạn đen rồi, vừa cho mượn chứng minh thư, lại vừa không có sổ để gộp để chốt. Giờ người kia nếu như họ có biết sổ ở đâu họ cũng sẽ không có rảnh mà đi vào đó lấy giúp bạn đâu nên hồ sơ của bạn cứ treo vậy mà chẳng có hướng giải quyết. Thôi đành chờ luật sắp tới sửa đổi để thuận tiện hơn cho người lao động bạn à.
:( thật vậy ạ? vậy giờ phải chờ tiếp ạ, sổ của em đóng 4 năm cũng được kha khá tiền giờ, không lẽ giờ lại ko rút được, xui quá :(

19/3/21
1,768
24
38
:( thật vậy ạ? vậy giờ phải chờ tiếp ạ, sổ của em đóng 4 năm cũng được kha khá tiền giờ, không lẽ giờ lại ko rút được, xui quá :(
Uh đúng là không rút được đó em, sổ của em bị treo ở đó, giờ chỉ khi nào em tìm được sổ ở thành phố hồ chính minh trước cho bạn mượn ấy xong về gộp hoặc điều chỉnh nhân thân thì mới giải quyết được. Không thì chỉ còn cách là chờ luật sửa đổi, có hướng giải quyết dễ dàng hơn cho em thôi'