[Hỏi] Em Chào Cả Nhà Ạ. Em Có Một Tý Thắc Mắc Nhờ Cả Nhà Giải Đáp Giúp Em Ạ.

• Tạo bởi Anh Thieu
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
A

Anh Thieu

Guest
Em chào cả nhà ạ. Em có một tý thắc mắc nhờ cả nhà giải đáp giúp em ạ.
Hiện tại, khi tra cứu trên phần mềm VssID ba em phát hiện ra từ tháng 7 đến tháng 9/2021 cty không đóng tiền bảo hiểm cho ba em (hình đính kèm). Trên app có ghi "Nghỉ làm việc không lương" nhưng thực tế ba em vẫn làm việc tại nhà và cũng nhận đủ lương từ công ty trong 3 tháng 7-8-9.
Em xin nhờ cả nhà giải đáp giúp em ạ, hành vi không đóng tiền bảo hiểm của công ty trên có phải là vi phạm Luật Bảo Hiểm Xã Hội không ạ? Trong trường hợp này em và gia đình nên làm gì để lấy lại quyền lợi của mình ạ. Em xin cảm ơn!

19/3/21
1,768
24
38
Hiện tại, khi tra cứu trên phần mềm VssID ba em phát hiện ra từ tháng 7 đến tháng 9/2021 cty không đóng tiền bảo hiểm cho ba em (hình đính kèm). Trên app có ghi "Nghỉ làm việc không lương" nhưng thực tế ba em vẫn làm việc tại nhà và cũng nhận đủ lương từ công ty trong 3 tháng 7-8-9.
Em xin nhờ cả nhà giải đáp giúp em ạ, hành vi không đóng tiền bảo hiểm của công ty trên có phải là vi phạm Luật Bảo Hiểm Xã Hội không ạ? Trong trường hợp này em và gia đình nên làm gì để lấy lại quyền lợi của mình ạ. Em xin cảm ơn!
Chào em, như vậy là vi phạm luật bảo hiểm rồi, nhưng hiểu như thế này em ạ. Thơi điểm đó là dịch bệnh nên là công ty báo nghỉ không lương không đóng bảo hiểm cho. Có nói chuyện với công ty thì nói khéo là, thời điểm đó có làm ở nhà, nhận lương đủ thì phải đóng bảo hiểm đủ cho nhân viên chứ giờ anh để thế thì sao được, nói khéo em ạ, vì chắc là khó khăn chung nên công ty mới làm thế thôi

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, khi ba em vẫn nhận đầy đủ lương từ công ty chỉ khác là làm việc ở nhà thay vì đến công ty thì việc công ty không đóng bảo hiểm và tự ý báo giảm không lương cho bố em là vi phạm quy định của pháp luật bảo hiểm rồi. Chị nghĩ em nên nói chuyện với ba để ba hỏi công ty xem tình hình thế nào, chắc là do dịch công ty cũng khó khăn nên như vậy đấy em ạ.

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới