[Hỏi] Em chào anh/chị ạ, anh chị cho em hỏi về chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh mổ với ạ...

• Tạo bởi Lê Triều
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
L

Lê Triều

Guest
Em chào anh/chị ạ, anh chị cho em hỏi về chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh mổ với ạ
1. Lao động bên em nghỉ thai sản từ 14/10/2020-13/4/2021. Tức là 14/4/2021 này sẽ đi làm lại. Thì em báo tăng BHXH cho lai động tháng 4, sau đó làm nghỉ dưỡng sức hay đến tháng 5 mới được báo tăng bhxh (do nghỉ thêm 7 ngày, tức là tháng đó công không đủ để báo tăng bh)
2. Em có đọc 1 bài viết thì họ bảo báo tăng BHXH rồi mới có thể làm thủ tục nghỉ dưỡng sức sau sinh mổ, có đúng không ạ?
Em cảm ơn ạ

Bình luận hay nhất
Chào em, vẫn đề nghỉ dưỡng sức em lưu ý như sau
1. NLĐ phải được đơn vị báo tăng đi làm lại mới có thể làm dưỡng sức. Nguyên tắc báo tăng là: em cần xác định trong tháng 4 người có có 14 ngày công nghỉ thai sản không, nêu đủ thì chưa báo tăng, nêu chưa đủ 14 ngày công thì báo tăng tháng 4. Mà chị nhìn thì thấy tháng 4 báo tăng thai sản đó em nhé.
2. Sau khi báo tăng, em làm chế độ cho họ hưởng dưỡng sức là được, nên để nghỉ dưỡng sức 1.5 trở đi đến trước 13.5 e nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, vẫn đề nghỉ dưỡng sức em lưu ý như sau
1. NLĐ phải được đơn vị báo tăng đi làm lại mới có thể làm dưỡng sức. Nguyên tắc báo tăng là: em cần xác định trong tháng 4 người có có 14 ngày công nghỉ thai sản không, nêu đủ thì chưa báo tăng, nêu chưa đủ 14 ngày công thì báo tăng tháng 4. Mà chị nhìn thì thấy tháng 4 báo tăng thai sản đó em nhé.
2. Sau khi báo tăng, em làm chế độ cho họ hưởng dưỡng sức là được, nên để nghỉ dưỡng sức 1.5 trở đi đến trước 13.5 e nhé

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, với câu hỏi của em thì:
1. Tháng 4 là tháng hết thai sản, bạn đó đi làm lại ngày 14.4.2021 nên em vẫn báo tăng thai sản tháng 4 em nhé.
2. Đúng là phải báo tăng thai sản đi làm lại ròi mới được hưởng dưỡng sức. DO đó, để trách loằng ngoằng thì em cứ báo tăng tai sản cho họ tháng 4.2021, sau đó sang đầu tháng 5 hãy làm dưỡng sức, vì nếu em làm dưỡng sức cho họ vào tháng 4 thì khi đó tháng 4 sẽ không được đóng BHXH. Còn em để đầu tháng 5.2020 (làm và cho họ nghỉ trước 13.5.2021) em làm dưỡng sức cho họ là được nha e