[Hỏi] Em Bị Nhiễm Covit F0 Thì Bảo Hiểm Xã Hội Sẽ Chi Trả Cho Mình Bao Nhiêu Ạ .và Bao Lâu Tiền Sẽ Về Ạ?

• Tạo bởi thuy_thanh_111
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Em bị nhiễm covit F0 thì bảo hiểm xã hội sẽ chi trả cho mình bao nhiêu ạ .và bao lâu tiền sẽ về ạ .chứ tết này k đi làm dc móm r mn ạ :((
Chào bạn, nếu bạn bị f0 mà có giấy ra viện hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH thì mới được tiên ốm đau nhé, tiền ốm 1 ngày bằng 75% công bình thường, tiền thì sau khoảng 15 20 ngày mới chuyển về bạn nhé, đang tết âm nên có thể sẽ delay nhé

19/3/21
1,768
24
38
Em bị nhiễm covit F0 thì bảo hiểm xã hội sẽ chi trả cho mình bao nhiêu ạ .và bao lâu tiền sẽ về ạ .chứ tết này k đi làm dc móm r mn ạ :((
Chào em, nhiễm covid thì là trường hợp ốm đau thông thường đó em. Mà theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội thì ốm đau thông thường sẽ cần phải có giấy ra viện, hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH do bệnh viện cấp cũng được nhé. Nếu không có 2 loại giấy tờ trên thì sẽ không được bảo hiểm trả đâu bạn ạ.
Lưu ý: tiền ốm đau được tính là: lương đóng BHXH/24 ngày * 75% * ngày nghỉ hưởng chế độ