[Hỏi] Em 41t, đã đóng BHXH 15n10th, được lãnh 10th bhtn, và tự đóng bhxh tự nguyện, giờ đang thất nghiệp, hết tiền, em nên làm gì với BHXH này?

• Tạo bởi Hương thắm
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hương thắm

Guest
Chào cả nhà ạ, em 41t, sống tại gv tphcm, đã đóng BHXH 15n10th, được lãnh 10th bhtn, và tự đóng bhxh tự nguyện, giờ đang thất nghiệp, hết tiền, em nên làm gì với BHXH này ? rút 1 lần hay chờ đến bao lâu nữa thì sao ạ? chờ đến 60t có lãnh được lương hưu ko ? mà ko biết có sống qua dịch này ko? xin cả nhà tư vấn giùm em. cảm ơn cả nhà nhiều lắm ạ

Bình luận hay nhất
Chào cả nhà ạ, em 41t, sống tại gv tphcm, đã đóng BHXH 15n10th, được lãnh 10th bhtn, và tự đóng bhxh tự nguyện, giờ đang thất nghiệp, hết tiền, em nên làm gì với BHXH này ? rút 1 lần hay chờ đến bao lâu nữa thì sao ạ? chờ đến 60t có lãnh được lương hưu ko ? mà ko biết có sống qua dịch này ko? xin cả nhà tư vấn giùm em. cảm ơn cả nhà nhiều lắm ạ
Chào bạn, cái này tùy theo nhu cầu của bạn thôi, bạn muốn hưởng lương hưu thì phải đóng đủ 20 năm BHXH và 60 tuổi. Nếu hiện đang khó khăn quá bạn có thể lãnh BHXH 1 lần sau đủ 1 năm nghỉ việc, tiền BHXH 1 lần chắc cũng tầm hơn 100tr, cũng đủ để bạn trang trải cuộc số do dịch hiện tại bạn nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, cái này tùy theo nhu cầu của bạn thôi, bạn muốn hưởng lương hưu thì phải đóng đủ 20 năm BHXH và 60 tuổi. Nếu hiện đang khó khăn quá bạn có thể lãnh BHXH 1 lần sau đủ 1 năm nghỉ việc, tiền BHXH 1 lần chắc cũng tầm hơn 100tr, cũng đủ để bạn trang trải cuộc số do dịch hiện tại bạn nhé

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Thật sự, nếu rút BHXH 1 lần thì hơi tiếc vì ban đã đóng gần 16 năm rồi, đong cố khoảng 4 năm nữa và đủ 60 tuổi là được nhận lương hưu rồi. Nhưng nếu do dịch quá không có nguồn tài chính để lo sinh hoạt thì việc rút BHXH 1 lần là giải pháp đầu tiên, bạn nên cân nhắc nhé, chắc bạn cũng nghỉ được gần 1 năm rồi.

19/3/21
1,768
24
38
cảm ơn bạn, mình mới nghỉ việc 7 tháng thôi nè
Thế thì còn lâu mới nhận được bảo hiểm một lần bạn ạ, cứ để nhận thất nghiệp xong là hết dịch bạn ạ, sau đó đi đóng tiếp bảo hiểm tự nguyện mà chờ nhận hưu. Chứ để được đến khi nhận được lương hưu là lợi quá lợi bạn ạ, bần cùng lắm mới phải rút BHXH 1 lần thôi.
Bạn có thể đọc bài viết sau để cân nhắc nhé bạn: https://dotbest.vn/threads/nhung-thiet-thoi-khi-nguoi-lao-dong-lanh-bao-hiem-xa-hoi-mot-lan.339/

Có thể bạn chưa xem?

Bài mới