[Hỏi] E Tải App Vssid Trên App Hiện Thời Gian E Đóng Bhxh Là 2năm 8 Tháng ( Khi Rút 1 Làn E Có Được Làm Tròn 3 Năm K Ạ)?

• Tạo bởi Nguyễn Thuỳ Anh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Nguyễn Thuỳ Anh

Guest
Mn tư vấn giúp e với ạ ! e tải app vssid trên app hiện thời gian e đóng bhxh là 2năm 8 tháng ( khi rút e có được làm tròn 3 năm k ạ) .
e mới nghỉ việc ở cty ngoài Bắc và e chuẩn bị vào miền nam sống luôn thì 1 năm sau e làm thủ tục lãnh tiền ở đâu vậy mn . thủ tục cần những gì ạ .

19/3/21
1,768
24
38
Mn tư vấn giúp e với ạ ! e tải app vssid trên app hiện thời gian e đóng bhxh là 2năm 8 tháng ( khi rút e có được làm tròn 3 năm k ạ) .
e mới nghỉ việc ở cty ngoài Bắc và e chuẩn bị vào miền nam sống luôn thì 1 năm sau e làm thủ tục lãnh tiền ở đâu vậy mn . thủ tục cần những gì ạ .
Chào em, em lưu ý như sau nhé:
1. Em đóng được 2 năm 8 tháng thì khi tính ra tiền BHXH 1 lần cho em sẽ được làm tròn 3 năm nhé.
2. Khi lãnh BHXH 1 lần thì em lãnh ở nơi em có sổ hộ khẩu thường trú hoặc số tạm trú Kt3. Ví dụ hộ khẩu em ở Bắc mà em vào Nam làm việc thì em phải về bắc mà lãnh BHXH 1 lần nhé em.
Hồ sơ cần: Sổ BHXH, chứng minh thư, sổ hộ khẩu, tờ khai hưởng BHXH 1 lần.
Nếu em vào Nam không về bắc nữa thì em có thể ủy quyền cho người nhà ở Bắc lãnh BHXh 1 lần cho nhé, thủ tục ủy quyền thế nào thì lên bảo hiểm hỏi cụ thể nhé, cái này cũng khá đơn giản

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, bạn đóng 2 năm 8 tháng thì là 2 năm 8 tháng nhưng khi tính toán chế độ được làm tròn 3 năm nhé bạn, tức được hưởng 6 tháng lương bình quân đó. Còn thủ tục nhận BHXH 1 lần thì nhận ở nơi thường trú theo sổ hộ khẩu hoặc tạm trú theo sổ tạm trú kt3 nhé bạn.