[Hỏi] E làm công ty cũ 1 năm nhưng e ko lấy sổ bhxh. Bây giờ e làm CTY mới 5 năm. Vậy khi e làm đến tuổi hưu thì có bị ảnh hưởng gì đến quyền hưu trí ko?

• Tạo bởi Kim Tuong
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
K

Kim Tuong

Guest
Mọi người cho e hỏi. E làm công ty cũ 1 năm nhưng e ko lấy sổ bhxh. Bây giờ e làm CTY mới được 5 năm. Vậy khi e làm đến tuổi hưu thì có bị ảnh hưởng gì đến quyền hưu trí ko ạ. Em có bắt buộc phải lấy sổ BHXH ở CTY cũ kg ạ ?

Bình luận hay nhất
Nếu lấy được sổ ở công ty cũ là tốt, còn không sau này có thể gộp sổ nhé bạn
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người cho e hỏi. E làm công ty cũ 1 năm nhưng e ko lấy sổ bhxh. Bây giờ e làm CTY mới được 5 năm. Vậy khi e làm đến tuổi hưu thì có bị ảnh hưởng gì đến quyền hưu trí ko ạ. Em có bắt buộc phải lấy sổ BHXH ở CTY cũ kg ạ ?
Chào bạn, trường hợp này ban bắt buộc phải lấy sổ BHXH ở công ty cũ về và gộp 2 sổ vào với nhau bạn nhé. Hiện tại bạn chưa làm chế độ gì nên chưa sao hết, sau này nhỡ có ốm đau, bệnh tật hay lấy lương hưu, tiền thất nghiệp, tiền BHXH 1 lần họ sẽ tra ra ngay bạn có 2 sổ và khi đó quá trình rắc rối sẽ xảy ra nhiều khi còn mấy quyền lợi bạn nhé.

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Theo quy định của Luật BHXH 2014 thì mỗi người lao động chỉ được phép có 1 sổ BHXH. Nhưng bạn lại có 2 sổ BHXH ở 2 công ty khác nhau. Việc có 2 sổ sẽ làm ảnh hưởng đến quyền lợi của bạn và gây khó khăn trong việc quản lý của cơ quan BHXH. Vậy nên, bạn cần quay lại công ty cũ để lấy sổ, sau đó đi gộp 2 sổ lại với nhau nha bạn