[Hỏi] E đóng bh ở tỉnh khác nhưng sinh đẻ ơi quê e có thể làm thủ tục hưởng thai sản ở quê được ko ạ?

• Tạo bởi Minh Thương
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
M

Minh Thương

Guest
Mọi người cho e hỏi
1.e đang trong quá trình nghỉ thai sản ở công ty nhưng k muốn đi lm tiếp thì trong quá trình nghỉ này e viết đơn xin nghỉ hẳn sau đó e tự đi làm thai sản được k ạ
2.e đóng bh đủ 6 tháng trước sinh mà nếu tự đi lm thai sản hso cần những gì ăn
3. E đóng bh ở tỉnh khác nhưng sinh đẻ ơi quê e có thể làm thủ tục hưởng thai sản ở quê được ko ạ?
Bác nào rành về vấn đề bảo hiểm tư vấn giúp e với ạ ,e cảm ơn cả nhà

Bình luận hay nhất
Chào bạn,
1. Do bạn nghỉ sinh khi vẫn là người lao động của công ty nên bạn phải làm thai sản theo diện ở công ty. Sau khi nhận xong tiền thai sản hay nghỉ việc nhé, nếu bạn nghỉ ngay, nhân sự không biết mà báo giảm hẳn khi chưa làm thai sản là khó lấy tiền thai sản đó
2. Không tự làm thai sản được nhé, bạn báo lên công ty để công ty làm cho
3. Nhờ công ty bạn nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn,
1. Do bạn nghỉ sinh khi vẫn là người lao động của công ty nên bạn phải làm thai sản theo diện ở công ty. Sau khi nhận xong tiền thai sản hay nghỉ việc nhé, nếu bạn nghỉ ngay, nhân sự không biết mà báo giảm hẳn khi chưa làm thai sản là khó lấy tiền thai sản đó
2. Không tự làm thai sản được nhé, bạn báo lên công ty để công ty làm cho
3. Nhờ công ty bạn nhé

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người cho e hỏi
1.e đang trong quá trình nghỉ thai sản ở công ty nhưng k muốn đi lm tiếp thì trong quá trình nghỉ này e viết đơn xin nghỉ hẳn sau đó e tự đi làm thai sản được k ạ
2.e đóng bh đủ 6 tháng trước sinh mà nếu tự đi lm thai sản hso cần những gì ăn
3. E đóng bh ở tỉnh khác nhưng sinh đẻ ơi quê e có thể làm thủ tục hưởng thai sản ở quê được ko ạ?
Bác nào rành về vấn đề bảo hiểm tư vấn giúp e với ạ ,e cảm ơn cả nhà
Chào bạn, cả 3 vấn đề bạn thắc mắc thì mình trả lời như sau: tại thời điểm bạn nghỉ việc, bạn vẫn là người lao động của công ty nên nay bạn phải làm hồ sơ thai sản qua công ty và bạn không thể nghỉ hẳn việc rồi tự cầm hồ sơ đi làm thai sản được đâu nhé. Tuyệt đối không được, có rất nhiều trường hợp như bạn vì không biết nên nghỉ hẳn khi chưa làm hồ sơ nhận tiền thai sản, đến lúc không làm được đâu. Nên báo công ty làm thai sản, nhận tiền xong đi rồi báo nghỉ nha bạn