[Hỏi] E Đi Làm Đóng Bảo Hiểm Được 6 Năm. Giờ Bảo Hiểm Ko Rút Được Tiền Ạ.và Cũng Không Được Hỗ Trợ Bhtn Luôn. Vậy Giờ E Phải Làm Sao Ạ?

• Tạo bởi Quốc Hưng
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người cho mình hỏi. Trước kia e cho người bạn mượn chứng minh thư đi làm. Và người này đã đóng bảo hiểm và đã rút tiền ròi. Giờ e đi làm đóng bảo hiểm được 6 năm. Giờ bảo hiểm ko rút được tiền ạ.và cũng không được hỗ trợ bhtn Luôn. Vậy giờ e phải làm sao ạ
Chào em, trường hợp này là em đang có 2 sổ bảo hiểm xã hội đó nên sẽ không làm được chế độ gì, giờ em phải gộp sổ bảo hiểm lại thì em mới giải quyết được chế độ. Cách của em là lên bảo hiểm và nhờ họ hướng dẫn cho em thôi, trường hợp của em khá loằng ngoằng đó em ạ

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Mọi người cho mình hỏi. Trước kia e cho người bạn mượn chứng minh thư đi làm. Và người này đã đóng bảo hiểm và đã rút tiền ròi. Giờ e đi làm đóng bảo hiểm được 6 năm. Giờ bảo hiểm ko rút được tiền ạ.và cũng không được hỗ trợ bhtn Luôn. Vậy giờ e phải làm sao ạ
Chào em, do em cho người khác mượn chứng minh thư để họ làm bảo hiểm nên của họ sẽ có 1 sổ bảo hiểm mang số chứng minh thư của em, và em có 1 sổ bảo hiểm mang chứng minh thư của em. Do đó, hệ thống sẽ ghi nhận em có 2 số sổ bảo hiểm xã hội em nhé.
Do người kia đã rút BHXH 1 lần rồi, chắc giấy tờ họ cũng vứt đi hết rồi, còn em thì chưa rút và hiên đang bị treo, nếu sổ của em và sổ trước bạn ấy rút mà trùng thời gian lại phải đi giảm trùng đó em. Tốt nhất trường hợp của em hơi loằng ngoằng nên em lên Bảo hiểm xã hội địa phương nhờ họ hướng dẫn cho em nhé nhưng đừng nói là em cho bạn mượn em chỉ nói là em có 2 sổ 1 sổ nhận BHXH 1 lần rồi, 1 sổ thì chưa. và nhờ họ hưởng dẫn cho nhé. Khá loằng ngoằng và phiền phức đó em ạ