[Hỏi] E đang muốn làm thế nào để nld dc hỗ trợ 15 ngày nghỉ k lương này theo NQ 68 và QĐ 23.?

• Tạo bởi Diệp Hà
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
D

Diệp Hà

Guest
Các bác cho em hỏi: Hiện tại cty em cho toàn bộ nhân viên nghỉ không lương 15 ngày theo lệnh giãn cách XH của HN từ ngày 24/7. Tiền bảo hiểm tháng 7 bên em đã đóng rồi. Bây giờ nghỉ từ 24/7 đến 7/8. Nếu sau đó đi làm lại thì nld vẫn đủ trên 16 ngày để đóng bh.

Bên e đang muốn làm thế nào để nld dc hỗ trợ 15 ngày nghỉ k lương này theo NQ 68 và QĐ 23. Nhưng e chưa biết nên báo giảm như thế nào cho hợp lý.

Bác nào có kinh nghiệm xử lý trường hợp này hướng dẫn em vs ạ

Bình luận hay nhất
Các bác cho em hỏi: Hiện tại cty em cho toàn bộ nhân viên nghỉ không lương 15 ngày theo lệnh giãn cách XH của HN từ ngày 24/7. Tiền bảo hiểm tháng 7 bên em đã đóng rồi. Bây giờ nghỉ từ 24/7 đến 7/8. Nếu sau đó đi làm lại thì nld vẫn đủ trên 16 ngày để đóng bh.

Bên e đang muốn làm thế nào để nld dc hỗ trợ 15 ngày nghỉ k lương này theo NQ 68 và QĐ 23. Nhưng e chưa biết nên báo giảm như thế nào cho hợp lý.

Giãn cách 15 ngày theo chỉ thị 16 17 thì 15 ngày này doanh nghiệp trả lương ngừng việc, sau đấy, nếu phải giãn cách và ngừng việc tiếp thì là nghỉ ngừng việc không có lương. Khi đó công ty bạn báo giảm lao động và làm trợ cấp covid cho họ theo quyết định số 23 nhé bạn

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38

Giãn cách 15 ngày theo chỉ thị 16 17 thì 15 ngày này doanh nghiệp trả lương ngừng việc, sau đấy, nếu phải giãn cách và ngừng việc tiếp thì là nghỉ ngừng việc không có lương. Khi đó công ty bạn báo giảm lao động và làm trợ cấp covid cho họ theo quyết định số 23 nhé bạn

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38

Trường hợp này bạn lam thủ tục tạm hoãn hợp đồng lao động cho người lao động đi bạn nhé, sau đó sẽ làm hồ sơ hưởng trợ cấp covid do tạm hoãn hợp đồng. Đầu tiên bạn ra văn bản tãm hoãn HĐLĐ, sau đó bảo giảm lao động trên phần mềm, sau đó làm hồ sơ xin xác nhận bên bảo hiểm về việc đóng BHXH, BHTN, cuối cùng làm hồ sơ gửi lên UBND huyện để nhận trợ cấp nhé. Chi tiết em xem trong điều 15,16,17,18 Quyết định 23 nhé