[Hỏi] E có việc phải về quê và Sài Gòn đang dịch em vào làm không đc nên công ty làm khó cắt hợp đồng và nói mất luôn tiền thai sản. Đúng hay sai ạ?

• Tạo bởi Kim Ly
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
K

Kim Ly

Guest
Mọi người cho em hỏi em tham gia BHXH 4 năm và hiện tại đang mang thai đc 4 tháng có vô chế độ thai sản đóng bảo hiểm đầy đủ. Hôm trước em có việc phải về quê và hiện giờ Sài Gòn đang dịch em vào làm không đc nên công ty làm khó cắt hợp đồng và nói mất luôn tiền thai sản.
Vậy mọi người cho em hỏi em nghỉ việc rồi nhưng muốn tự đóng tiền bảo hiểm để hưởng chế độ thai sản thì có được không ạ và phải làm như thế nào ạ. Mong mọi người giúp đỡ ạ 😢

Bình luận hay nhất
Mọi người cho em hỏi em tham gia BHXH 4 năm và hiện tại đang mang thai đc 4 tháng có vô chế độ thai sản đóng bảo hiểm đầy đủ. Hôm trước em có việc phải về quê và hiện giờ Sài Gòn đang dịch em vào làm không đc nên công ty làm khó cắt hợp đồng và nói mất luôn tiền thai sản.
Vậy mọi người cho em hỏi em nghỉ việc rồi nhưng muốn tự đóng tiền bảo hiểm để hưởng chế độ thai sản thì có được không ạ và phải làm như thế nào ạ. Mong mọi người giúp đỡ ạ 😢
Chào em trường hợp này em đủ điều kiện hương thai sản rồi nhé nên không phải lo gì hết, công ty cắt hợp đồng thì em đợi đến khi sinh con thì tự làm thai sản nha.
Tại sao e đủ hưởng thai sản: vì: em bầu là 9 tháng 10 ngày, hiện em bầu được 4 tháng và có đóng BHXh đủ 4 tháng đó, thêm 3 tháng...

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em trường hợp này em đủ điều kiện hương thai sản rồi nhé nên không phải lo gì hết, công ty cắt hợp đồng thì em đợi đến khi sinh con thì tự làm thai sản nha.
Tại sao e đủ hưởng thai sản: vì: em bầu là 9 tháng 10 ngày, hiện em bầu được 4 tháng và có đóng BHXh đủ 4 tháng đó, thêm 3 tháng trước khi em bầu em có đóng nữa. Vậy tổng 12 tháng trước sinh của em đã đóng được 7 tháng rồi nên đủ điều kiên nha.
Nữa là, em cứ để công ty cho nghỉ và yêu cầu công ty chốt sổ và trả sổ BHXh cho em, sau đó khi nào sinh thì làm thai sản (khi sinh không biết làm chat lên đây chị hướng dẫn chi tiết nhé)
Lưu ý: khi em nghỉ thì nhớ làm chế độ thất nghiệp nha, tiền thất nghiệp cũng được 4 tháng đó.

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, điều kiên hưởng chế độ thai sản là đóng được 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh là được. Vậy mình thấy bạn đủ điều kiện đó. Để chắc hơn thì bạn liệt kê rõ xem bạn đóng BHXH từ tháng mấy đến tháng mấy và dự sinh ngày nào mình tính cụ thể cho nhé. Không nếu sai lại nhỡ của bạn

19/3/21
1,768
24
38
dạ vậy em cảm ơn nhiều lắm, nếu em tự làm thai sản thì có khó không và khoảng bao lâu nhận đc tiền thai sản từ khi nộp hồ sơ ạ?
Chào em, nếu em đã nghỉ việc hoẳn rồi thì em tự làm hồ sơ: làm khá đơn giản, hồ sơ cần: sổ BHXH, chứng minh, giấy khai sinh con, sổ hộ khẩu nộp tại BHXH huyện nơi thường trú nhé, sau 15 -30 ngày là có tiền thai sản thôi nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
dạ vậy em cảm ơn nhiều lắm, nếu em tự làm thai sản thì có khó không và khoảng bao lâu nhận đc tiền thai sản từ khi nộp hồ sơ ạ?
Em tự làm hồ sơ thì khoảng 1 tháng là có tiền thôi. Đang dịch nữa nên có thể cũng chậm hơn bình thường nhé. Nếu em ở những thành phố lớn những nơi dịch đang bùng phát mạnh thì chậm em ạ, mà thời gian bao lâu thì không rõ mà chứ chờ thôi em