[Hỏi] Đóng BHXH trên 1 năm mà tháng 8 cty giảm không lương. Dự sinh 6/10 thì thẻ BHYT khi đi sinh có được sử dụng để hưởng tiền thai sản được không ạ?

• Tạo bởi Triệu Quỳnh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Bình luận hay nhất
Các anh chị cho e hỏi 1. NLD đã đóng BHXH trên 1 năm mà tháng 8 cty giảm không lương. Dự sinh 6/10 thì thẻ BHYT khi đi sinh có được sử dụng để hưởng tiền thai sản được không ạ
2. NLD muốn tự động khi cty giảm kl thì thủ tục ntn có đc không ạ ?
Chào bạn, người lao động ở đây đủ điều kiện hưởng thai sản rồi nhé bạn, nên tháng 8 bạn báo nghỉ không lương được khong ảnh hưởng, đến 6/10 bạn ấy sinh thì bạn báo giảm nghỉ thai sản cho bạn ấy sớm hăn 1 tháng đi cho bạn ấy có BHYT để sinh con, vì khi làm hồ sơ báo giảm thai sản thẻ BHYT sẽ được dùng free theo diện người lao động nghỉ sinh. Vậy 1/9/2021 bạn báo giảm luon sang nghỉ thai sản đi, báo nghỉ sớm thai sản trước 1 tháng không sao bạn nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Các anh chị cho e hỏi 1. NLD đã đóng BHXH trên 1 năm mà tháng 8 cty giảm không lương. Dự sinh 6/10 thì thẻ BHYT khi đi sinh có được sử dụng để hưởng tiền thai sản được không ạ
Chào bạn, người lao động ở đây đủ điều kiện hưởng thai sản rồi nhé bạn, nên tháng 8 bạn báo nghỉ không lương được khong ảnh hưởng, đến 6/10 bạn ấy sinh thì bạn báo giảm nghỉ thai sản cho bạn ấy sớm hăn 1 tháng đi cho bạn ấy có BHYT để sinh con, vì khi làm hồ sơ báo giảm thai sản thẻ BHYT sẽ được dùng free theo diện người lao động nghỉ sinh. Vậy 1/9/2021 bạn báo giảm luon sang nghỉ thai sản đi, báo nghỉ sớm thai sản trước 1 tháng không sao bạn nhé.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, về nguyên tắc, khi nào em báo giảm thai sản cho bạn đó thì thẻ BHYT sẽ dùng được theo diện nghỉ sinh, dùng free luôn. Do đó, em có thể chờ đến đầu tháng 10 thì làm báo giảm cho bạn ấy là được, nhớ là 1/10 báo giảm thai sản luôn để thẻ BHYT dùng được luôn, hoặc là, 1/9/2021 làm báo giảm thai sản nghỉ từ tháng 9, nghỉ thai sản sớm 1 tháng không sao hết, khi đó 6/10 bạn ấy đi sinh là vẫn được dùng BHYT bình thường nha.
Nữa là, bên em cài app VssID đi nhé, nhiều công ty không cài VssID cho người lao động nên đi sinh không dùng được BHYT đó