[Hỏi] Dịch vậy e ko vào SG để tự mua BHYT được thì còn cách nào để gia hạn hay mua online ko ạ?

• Tạo bởi Mỹ Duyệt
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
M

Mỹ Duyệt

Guest
Anh/chị cho em hỏi với ạ?
Em SV năm cuối được trường mua BHYT và sẽ hết hạn 30/9/2021. Dịch vậy e ko vào SG để tự mua BH được thì còn cách nào để gia hạn hay mua online ko ạ? Em có hỏi ở quê mua theo HGD thì ng bán nói nếu mua ở quê phải đổi nơi ĐK KCB từ TP về lại quê. Nếu vậy thì e ko được hưởng đúng tuyến như bh cũ được phải ko anh chị? Bên Bệnh viện e khám nói nếu e mua ở quê thì phải lên SG làm giấy chuyển tuyến! E gà mờ mong ac giải đáp! Em cảm ơn!

Bình luận hay nhất
Em SV năm cuối được trường mua BHYT và sẽ hết hạn 30/9/2021. Dịch vậy e ko vào SG để tự mua BH được thì còn cách nào để gia hạn hay mua online ko ạ? Em có hỏi ở quê mua theo HGD thì ng bán nói nếu mua ở quê phải đổi nơi ĐK KCB từ TP về lại quê. Nếu vậy thì e ko được hưởng đúng tuyến như bh cũ được phải ko anh chị? Bên Bệnh viện e khám nói nếu e mua ở quê thì phải lên SG làm giấy chuyển tuyến! E gà mờ mong ac giải đáp! Em cảm ơn!
Chào em, họ nói đúng rồi em ạ, khi em hết sinh viên thì buộc em phải mua BHYT HGĐ chứ không gia hạn hay gì được em ạ. Vậy nên, mua BHYT HGĐ ở thành phố HCM nhé, sau đó cũng đăng ký khám chữa bệnh ở đó luôn. Rồi em có thể đi khám chữa bệnh ở BV huyện, quận trên toàn quốc nhé. Em...
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, họ nói đúng rồi em ạ, khi em hết sinh viên thì buộc em phải mua BHYT HGĐ chứ không gia hạn hay gì được em ạ. Vậy nên, mua BHYT HGĐ ở thành phố HCM nhé, sau đó cũng đăng ký khám chữa bệnh ở đó luôn. Rồi em có thể đi khám chữa bệnh ở BV huyện, quận trên toàn quốc nhé. Em có thể nói rõ hơn là em đang điều trị bệnh gì ở đâu để chị có thể tư vấn cho em phương án tối ưu nhất, chứ họ nói như ở trên là đúng rồi đó em

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, thẻ BHYT của em mà hết hạn thì không gia hạn được nữa đau nhé vì em đã hết là sinh viên rồi. Nếu muốn mua thẻ để dùng tiếp thì em mua thẻ BHYT tự nguyện hộ gia đình nha em. Còn việc đăng ký KCB ban đầu thì họ hướng dẫn đúng rồi bạn nhé.
Nhưng lưu ý thêm với bạn là việc đăng ký ban đầu ở đâu không quan trọng, quan trọng là hiện BHYT cho thông tuyến quận, huyện toàn quốc rồi bạn ạ, tuyến tỉnh thành phố cũng được thông khi điều trị nội trú rồi. Vạy nên bạn không phải lo nhé. Nữa là mai mốt thực tế bạn đi KCB như thế nào thì có thể chat lên đây mình hỗ trợ hướng dẫn đi nhé