[Hỏi] Đặc thù công việc bên em thường có nhân viên partime 3 tiếng hoặc 6 tiếng ( sinh viên, người lớn tuổi) có bắt buộc tham gia đóng bảo hiểm xh ko?

• Tạo bởi Công Minh
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
C

Công Minh

Guest
Vì em mới làm mục bảo hiểm xh cho công ty nên em có nhiều vấn đề chưa rõ cần được tư vấn.
Anh/chị/em nào nắm được hỗ trợ em với.
Nhân viên cty em đang đóng mức bảo hiểm tối thiểu 4.729.400, quản lý xưởng và phó giám đốc, giám đốc đóng cùng một mức 5.260.000. Hàng năm thì nhân viên có tăng mức đóng theo mức lương cơ sở, còn quản lý, phó và giám đốc vẫn giữ nguyên 5.260.000.
1.Giờ quản lý muốn đóng mức 6 triệu thì có phải báo tăng mức đóng của phó giám đốc và giám đốc không? Vì sao?
2.Đặc thù công việc bên em thường có nhân viên partime 3 tiếng hoặc 6 tiếng ( sinh viên, người lớn tuổi) có bắt buộc tham gia đóng bảo hiểm xh ko?
3.Người lao động đủ bao nhiêu tuổi thì được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc này.
4.Do sơ xuất bộ phận nhân sự quên báo tăng cho nhân viên ( bị ngắt quãng 6 tháng_t6_t11/2020) có được đóng bù những tháng thiếu hay không?
Anh chị em nào nắm được tư vấn giúp em từng câu hỏi với ạ. Em cảm ơn anh chị rất nhiều.

Bình luận hay nhất
Chào bạn, với trường hợp của bạn bạn nên xử lý như sau:
1. Việc tăng mức đóng cho người lao động tại công ty phải có căn cứ đồng thời mức lương đóng bảo hiểm xã hội tại doanh nghiệp phải được đóng dựa theo hệ thống thanhg bảng lương chứ không phải cứ thích tăng, muốn đóng là đóng. Việc tăng lương cho quản lý k bắt buộc phải tăng cho giám đóc bạn nhé.
2. Nếu không làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc thì không phải đóng BHXH
3.Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc là phải đóng bảo hiểm xã hội rồi chứ pháp luật không quy định độ tuổi nha bạn
4. Trường hợp này bạn làm hồ sơ truy tăng được bạn nha, tuy nhiên sẽ phải cầm hồ sơ lên BHXH để giải trình, đồng nghĩa với việc BHXH sẽ thanh tra toàn bộ...
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, với trường hợp của bạn bạn nên xử lý như sau:
1. Việc tăng mức đóng cho người lao động tại công ty phải có căn cứ đồng thời mức lương đóng bảo hiểm xã hội tại doanh nghiệp phải được đóng dựa theo hệ thống thanhg bảng lương chứ không phải cứ thích tăng, muốn đóng là đóng. Việc tăng lương cho quản lý k bắt buộc phải tăng cho giám đóc bạn nhé.
2. Nếu không làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc thì không phải đóng BHXH
3.Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc là phải đóng bảo hiểm xã hội rồi chứ pháp luật không quy định độ tuổi nha bạn
4. Trường hợp này bạn làm hồ sơ truy tăng được bạn nha, tuy nhiên sẽ phải cầm hồ sơ lên BHXH để giải trình, đồng nghĩa với việc BHXH sẽ thanh tra toàn bộ công ty đó bạn. Nên cân nhắc sửa hồ sơ thì hơn.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
vâng ạ, rắc rối nhỉ :(
Không phải là rắc rối đâu bạn mà là bên bảo hiểm xã hội quy định như thế rồi nên phải làm đúng. Nếu bạn không làm đúng mai mốt bị thanh tra hồ sơ mà đi dọn lại đống đổ nát thì mệt lắm, nên bạn hãy tìm hiểu quy định luật và là đúng ngay từ đầu sẽ không lo các hệ quả sau này bạn nhé.
Mình thấy bạn này có nhiều video hữu ích mà nói cũng hay nữa, bạn rảnh có thể tham khảo mà học hỏi thêm nhé: