[Hỏi] Cứ Bảo Cty Nợ Tiền Bảo Hiểm Rồi K Giải Quyết Vậy Phải Bỏ Ạ?

• Tạo bởi Quân Lân
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
Q

Quân Lân

Guest
Các ac cho e hỏi với ạ
Lúc e nghỉ làm cty trả sổ thì chỉ có đóng 6 tháng ( e làm đc 1,5 năm)
Kiểm tra trên tin nhắn bhxh thì nói đóng đc 1,5 năm
Lúc e đi lấy bhxh họ 1 lần kêu e lên chỗ cty đóng bảo hiểm chốt lại; lúc lên chỗ bhxh chỗ cty đóng e cũng đã nói cty phá sản rồi nhờ chốt lại
Sau khi chốt lại nó cho em 1 tờ giấy, e tưởng vậy đã ok ,nên xuống chỗ bhxh chỗ e lấy bhxh 1 lần thì họ bảo: k chốt đc vì cty còn nợ tiền ,chỗ bảo hiểm chỗ e k giải quyết được
Vậy giờ tiền bhxh e mất luôn hay sao ạ mấy ac có biết cách nào giả quyết k
Cứ bảo cty nợ tiền bảo hiểm rồi k giải quyết vậy phải bỏ ạ?

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Các ac cho e hỏi với ạ
Lúc e đi lấy bhxh họ 1 lần kêu e lên chỗ cty đóng bảo hiểm chốt lại; lúc lên chỗ bhxh chỗ cty đóng e cũng đã nói cty phá sản rồi nhờ chốt lại
Sau khi chốt lại nó cho em 1 tờ giấy, e tưởng vậy đã ok ,nên xuống chỗ bhxh chỗ e lấy bhxh 1 lần thì họ bảo: k chốt đc vì cty còn nợ tiền ,chỗ bảo hiểm chỗ e k giải quyết được
Chào em, tình trạng như của em thì đúng là công ty đang nợ tiền bảo hiểm em ạ nhưng công ty chưa phá sản hay giải thể gì đâu em ạ, vì phá sản hay giải thể là phải làm thủ tục hoàn thành tiền với BHXH rồi chứ không phải là treo hồ sơ của em như vậy đâu em ạ. Do đó, khi nào công ty trả hết tiền nợ thì khi đó em mới chốt được sổ bảo hiểm và mới nhận được BHXh 1 lần, còn giờ thì sổ của em cứ treo ở đó thôi em nhé

19/3/21
1,768
24
38
Các ac cho e hỏi với ạ
Chào em, em bảo họ cho em 1 tờ giấy thì tờ giấy đó là tờ giấy gì vậy? Nếu chốt sổ thì trong sổ của em phải có đầy đủ quá trình đóng và ghi nhận 1 năm 6 tháng mà em đã đóng chứ. Hơn nữa, chắc là công ty em chưa phá sản đâu à, vì nếu làm phá sản khi làm thủ tục với cơ quan nhà nước ấy họ phải hoàn thiện tiền bảo hiểm, trên bảo hiểm vẫn ghi nhận nợ tiền chưa đóng thì chắc chắn vẫn chưa phá sản em ạ