[Hỏi] cty mình có lao động đi làm lại sau 4 tháng nghỉ ốm bệnh, giờ mình báo tăng lại cho nlđ thì có được cấp thẻ bhyt mới không, hay vẫn dùng thẻ cũ?

• Tạo bởi Lan Duyên
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
L

Lan Duyên

Guest
Chào mn, cho mình hỏi chút ạ
cty mình có lao động đi làm lại sau 4 tháng nghỉ ốm bệnh dài ngày, giờ khi mình báo tăng lại cho nlđ thì có được cấp thẻ bhyt mới không, hay vẫn dùng thẻ cũ ạ?

Bình luận hay nhất
cty mình có lao động đi làm lại sau 4 tháng nghỉ ốm bệnh dài ngày, giờ khi mình báo tăng lại cho nlđ thì có được cấp thẻ bhyt mới không, hay vẫn dùng thẻ cũ ạ?
Chào bạn, nếu tại thời điểm bạn báo giảm ốm dài ngày mà bên BH cấp cho bạn ý thẻ BHYT khác thì nay khi nào tăng lại họ sẽ cấp về cho bạn ý thẻ BHYT khác bạn nhé, còn trước họ không cấp thì vẫn dùng thẻ đó thôi nha.
Bởi luật BHXH, BHYT quy định người nghỉ ốm dài ngày sẽ được cấp thẻ BHYT mã của người ốm dài để họ theo dõi ấy bạn

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, nếu tại thời điểm bạn báo giảm ốm dài ngày mà bên BH cấp cho bạn ý thẻ BHYT khác thì nay khi nào tăng lại họ sẽ cấp về cho bạn ý thẻ BHYT khác bạn nhé, còn trước họ không cấp thì vẫn dùng thẻ đó thôi nha.
Bởi luật BHXH, BHYT quy định người nghỉ ốm dài ngày sẽ được cấp thẻ BHYT mã của người ốm dài để họ theo dõi ấy bạn

Bình luận hay nhất
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, mình hỏi thêm bạn là; thời điểm bạn báo giảm ốm đau dài ngày cho người lao động bên bảo hiểm có cấp thẻ mới cho họ không, nếu có cấp thẻ mới riêng cho người ốm dài ngày thì sau khi bạn báo tăng lại họ sẽ cấp thẻ khách cho bạn nhé

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
em mới hỏi lại nlđ, là lúc đó có được cấp thẻ mới ấy ạ. Em báo tăng có cần ghi chú gì thêm để bhxh cấp thẻ mới cho nlđ ko? Hay chỉ cần báo tăng là bên đó tự gửi thẻ mới về cho nlđ ạ?
Em chỉ cần báo tăng thôi nhé là bên bảo hiểm sẽ cấp thẻ mới về cho mình. Trường hợp sau 3 -5 ngày kể từ ngày được duyệt hồ sơ báo tăng mà không thấy bên BHXH gửi thẻ BHYT về thì bạn lấy mã thẻ cũ của NLĐ tra cứu xem có hạn không nhé (vì hiện bên BHXH sẽ không cấp thẻ mới sẽ gia hạn tiếp trên thẻ cũ trước khi NLĐ bị ốm dài ngày đó). CÒn nếu không thấy cấp thẻ về thì bạn vào phần mềm làm hồ sơ cấp lại thẻ do bị mất là được bạn nhé.

19/3/21
1,768
24
38
em mới hỏi lại nlđ, là lúc đó có được cấp thẻ mới ấy ạ. Em báo tăng có cần ghi chú gì thêm để bhxh cấp thẻ mới cho nlđ ko? Hay chỉ cần báo tăng là bên đó tự gửi thẻ mới về cho nlđ ạ?
Bảo hiểm sẽ gia hạn tiếp cái thẻ BHYT trước đó đang dùng nhé em. Em cứ báo tăng đi, sau đó vào trang này tra cứu mã thẻ BHYT trước đó là biết thẻ dùng được hay không nhé: https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-thoi-han-su-dung-the-bhyt.aspx