[Hỏi] Cty Hỗ Trợ 3,5tr/tháng, Đã Bao Gồm Bhxh. E Ko Cần Báo Lên BHXH, Chỉ Cần Làm 1 Quyết Định Của Công Ty Hỗ Trợ 3,5tr Sau Giải Trình Thôi Đúng Ko Ạ?

• Tạo bởi Duy Hán
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
D

Duy Hán

Guest
Các anh chị cho em hỏi: Do ảnh hưởng covid T09/2021 NLĐ nghỉ tại nhà, Cty hỗ trợ 3,5tr/tháng cho NLĐ, khoản hỗ trợ này đã bao gồm khoản tham gia bảo hiểm cho NLĐ.
Trường hợp này em không cần làm thông báo lên BHXH, chỉ cần làm 1 quyết định của công ty hỗ trợ 3,5tr cho NLĐ để sau này giải trình thôi như thế có ổn ko anh chị ạ.
Nhờ anh chị cho em ý kiến về trường hợp này ạ. Cảm ơn anh chị.

Bình luận hay nhất
Các anh chị cho em hỏi: Do ảnh hưởng covid T09/2021 NLĐ nghỉ tại nhà, Cty hỗ trợ 3,5tr/tháng cho NLĐ, khoản hỗ trợ này đã bao gồm khoản tham gia bảo hiểm cho NLĐ.
Trường hợp này em không cần làm thông báo lên BHXH, chỉ cần làm 1 quyết định của công ty hỗ trợ 3,5tr cho NLĐ để sau này giải trình thôi như thế có ổn ko anh chị ạ.
Chào em, 9/2021 bên em cho người lao động nghỉ ở nhà tức là họ không làm việc nên em phải làm hồ sơ báo giảm lao động nghỉ không lương cho lao động nhé. Còn việc công ty em hỗ trợ đây là chính sách đãi ngộ của công ty với người lao động thôi em ạ. Em cần làm hồ sơ báo giảm KL cho lao động đi nhé.
Còn 3,5tr hỗ trợ kia em sẽ làm quyết định hỗ trợ...
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, 9/2021 bên em cho người lao động nghỉ ở nhà tức là họ không làm việc nên em phải làm hồ sơ báo giảm lao động nghỉ không lương cho lao động nhé. Còn việc công ty em hỗ trợ đây là chính sách đãi ngộ của công ty với người lao động thôi em ạ. Em cần làm hồ sơ báo giảm KL cho lao động đi nhé.
Còn 3,5tr hỗ trợ kia em sẽ làm quyết định hỗ trợ cho toàn bộ nhân viên có danh sách kèm theo, và ký nhận tiền nhé

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, hỗ trợ đã gồm khoản tiền tham gia bảo hiểm điều này được hiểu là bên công ty bạn trả 3.5tr/người/tháng và vẫn đóng BHXH cho người lao động từ tháng 9 à. Hay tháng 9 đã báo nghỉ không lương trên phần mềm?
Thông báo với bên bảo hiểm là thế nào bạn? Nếu tháng 9/2021 bên bạn cho lao động ở nhà nghỉ không lương thì phải báo giảm KL trên phần mềm bảo hiểm cho họ. Sau đó ra các quyết định về việc hỗ trợ cho họ. Còn mình không hiểu việc bên bạn hỗ trợ cho người lao động 3.5tr thì phải giải trình gì với bên bảo hiểm à bạn. Bạn nói rõ hơn nữa để mình tư vấn cho bạn nhé