[Hỏi] Cty Cũ Ngừng Đóng Bảo Hiểm Nhưng Chưa Chốt Sổ Vì Nợ Tiền Bảo Hiểm. Nếu E Đi Làm Công Ty Mới, Đóng Bảo Hiểm Theo Mã Số Cũ Đc Hưởng Thai Sản Ko?

• Tạo bởi Lê Duyên
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
L

Lê Duyên

Guest
Mọi người ơi, em có thắc mắc mọi người giải đáp giúp e với ạ
Cty cũ ngừng đóng bảo hiểm nhưng chưa chốt sổ cho e vì còn nợ tiền bảo hiểm. Nếu e đi làm công ty mới, đóng bảo hiểm theo mã số cũ xuyên suốt thì đến khi làm thai sản thì có được giải quyết không ạ, hay phải bắt buộc chốt được công ty cũ mới được ạ

Bình luận hay nhất
Cty cũ ngừng đóng bảo hiểm nhưng chưa chốt sổ cho e vì còn nợ tiền bảo hiểm. Nếu e đi làm công ty mới, đóng bảo hiểm theo mã số cũ xuyên suốt thì đến khi làm thai sản thì có được giải quyết không ạ, hay phải bắt buộc chốt được công ty cũ mới được ạ
Chào em, chốt sổ bảo hiểm xã hội chỉ liên quan đến việc em nhận chế độ bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm xã hội một lần, lương hưu hoặc chốt tiếp sổ bảo hiểm xã hội ở công ty mới thì mới buộc chốt sổ ở công ty cũ. Còn em đi làm việc và đóng tiếp bảo hiểm ở công ty khác thì sẽ không làm sao cả nhé, mai mốt hưởng chế độ thai sản bình thường nhé em
19/3/21
1,768
24
38
Chào em, chốt sổ bảo hiểm xã hội chỉ liên quan đến việc em nhận chế độ bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm xã hội một lần, lương hưu hoặc chốt tiếp sổ bảo hiểm xã hội ở công ty mới thì mới buộc chốt sổ ở công ty cũ. Còn em đi làm việc và đóng tiếp bảo hiểm ở công ty khác thì sẽ không làm sao cả nhé, mai mốt hưởng chế độ thai sản bình thường nhé em

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào em, việc chốt sổ bảo hiểm khi nghỉ việc chỉ là khâu hoàn thiện hồ sơ thủ tục thôi em ạ, và bước này chỉ cần thiết khi nhận một vài chế độ của bảo hiểm nhưng trước sau gì cũng phải chốt sổ. Còn sang chế độ thai sản thì em vẫn được nhận bình thường khi em đóng tiếp bảo hiểm ở công ty mới mặc dù vẫn chưa chốt sổ ở công ty cũ và công ty cũ còn nợ tiền bảo hiểm. Vì khi làm hồ sơ thai sản bên bảo hiểm không bắt phải nộp sổ nên không lo cái này nhé em