[Hỏi] Cty Bắt E Phải Nộp Giấy Chứng Sanh Với Giấy Khai Sinh, Mà Lm Giấy Khai Sinh Xong Bên Xã Hộ Tịch Thu Giấy Chứng Sanh Lại Rồi Ạ. Giờ Làm Sao Ạ?

  • Tạo bởi Huyền Trân Bùi
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Huyền Trân Bùi

Guest
Mấy anh chị trong nhóm cho e hỏi xíu ạ , chuyện là e lm hồ sơ thai sản nộp cho cty , cty bắt e phải nộp giấy chứng sanh với giấy khai sinh, mà lm giấy khai sinh xong bên xã hộ tịch thu giấy chứng sanh lại rồi ạ . mà e nộp chứng sanh bản photo cty ko chịu . bắc buộc e phải nộp bản gốc, ko co bản gốc cty ko lm hồ sơ thai sản cho e mong anh chị giải đao thắc mắc giúp e với... Mong Ad duyệt bài giup e ạ ,, e cảm ơn nhiều ạ .
 
Bình luận hay nhất
Mấy anh chị trong nhóm cho e hỏi xíu ạ , chuyện là e lm hồ sơ thai sản nộp cho cty , cty bắt e phải nộp giấy chứng sanh với giấy khai sinh, mà lm giấy khai sinh xong bên xã hộ tịch thu giấy chứng sanh lại rồi ạ . mà e nộp chứng sanh bản photo cty ko chịu . bắc buộc e phải nộp bản gốc, ko co bản gốc cty ko lm hồ sơ thai sản cho e mong anh chị giải đao thắc mắc giúp e với... Mong Ad duyệt bài giup e ạ ,, e cảm ơn nhiều ạ .
Chào bạn, chẳng lẽ lại nói ...***: vì quả thật là công ty chẳng hiểu biết gì về luật cả, lại còn hành nhân viên làm mất quyền lợi. giấy chứng sinh chỉ có 1 với mục đích là dùng để khai sinh, vậy khi đi khai sinh thì bên hộ tích họ sẽ thu giấy chứng sinh, nếu không thu giấy chứng sinh gốc thì nhà em lại cầm đi...
19/3/21
1,768
24
38
Mấy anh chị trong nhóm cho e hỏi xíu ạ , chuyện là e lm hồ sơ thai sản nộp cho cty , cty bắt e phải nộp giấy chứng sanh với giấy khai sinh, mà lm giấy khai sinh xong bên xã hộ tịch thu giấy chứng sanh lại rồi ạ . mà e nộp chứng sanh bản photo cty ko chịu . bắc buộc e phải nộp bản gốc, ko co bản gốc cty ko lm hồ sơ thai sản cho e mong anh chị giải đao thắc mắc giúp e với... Mong Ad duyệt bài giup e ạ ,, e cảm ơn nhiều ạ .
Chào bạn, chẳng lẽ lại nói ...***: vì quả thật là công ty chẳng hiểu biết gì về luật cả, lại còn hành nhân viên làm mất quyền lợi. giấy chứng sinh chỉ có 1 với mục đích là dùng để khai sinh, vậy khi đi khai sinh thì bên hộ tích họ sẽ thu giấy chứng sinh, nếu không thu giấy chứng sinh gốc thì nhà em lại cầm đi khai sinh chỗ khác thì làm sao. Mặt khác là trong luật bảo hiểm quy định rất rõ là giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh, 1 trong 2 cái đều được chứ không phải là cả hai. Nếu luật quy định là phải nộp cả 2 mới được thì phải có từ "và". Mình sẽ trích dẫn luật cụ thể để cho bạn làm việc với công ty.
điểm a Khoản 1 Điều 101 Luật bảo hiểm xã hội 2014 nha bạn, chỗ mình đóng khung đỏ đó.
1636172642193.png
 
Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Mấy anh chị trong nhóm cho e hỏi xíu ạ , chuyện là e lm hồ sơ thai sản nộp cho cty , cty bắt e phải nộp giấy chứng sanh với giấy khai sinh, mà lm giấy khai sinh xong bên xã hộ tịch thu giấy chứng sanh lại rồi ạ . mà e nộp chứng sanh bản photo cty ko chịu . bắc buộc e phải nộp bản gốc, ko co bản gốc cty ko lm hồ sơ thai sản cho e mong anh chị giải đao thắc mắc giúp e với... Mong Ad duyệt bài giup e ạ ,, e cảm ơn nhiều ạ .
Chào em, công ty em nói thế là sai và đang ảnh hưởng quyền lợi của em rồi nhé, trong luật chỉ quy định là nộp hoặc là Giấy chứng sinh hoặc là bản sao giấy khai sinh thôi. Nên chỉ nộp 1 trong 2 chứ không phải cả 2 em nhé.