[Hỏi] Công Ty Nợ Tiền Bảo Hiểm Xã Hội. Không Thể Hưởng Bất Cứ Chính Sách Nào Của Nhà Nước. Trong Trường Hợp Này Em Phải Làm Sao Để E Giúp NLĐ?

• Tạo bởi Nhàn Dung
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
N

Nhàn Dung

Guest
Mọi người giúp em với ạ.
Công ty em báo giảm nghỉ không lương cho tất cả nhân viên trong công ty từ T9/2021. Nhưng hồ sơ bị trả về với lý do: nợ tiền bảo hiểm . Nếu k đóng thì c quản lý thu k duyệt hồ sơ và xem như bên em vẫn đóng bình thường cho tới khi nào trả hết nợ bảo hiểm mới được làm hồ sơ báo giảm. ( cty e nghỉ k lương từ T9 ạ, sếp thì bảo k có tiền đóng, kệ đi )
Nhưng trường hợp này, lỗi cty mà thiệt hại người lao động. Không thể hưởng bất cứ chính sách nào của nhà nước.
Trong trường hợp này em phải làm sao để e giúp NLĐ đc hưởng trợ cấp của nhà nước đây. Mọi ng có ai rơi vào hoàn cảnh như cty em k ạ.

Bình luận hay nhất
Mọi người giúp em với ạ.
Công ty em báo giảm nghỉ không lương cho tất cả nhân viên trong công ty từ T9/2021. Nhưng hồ sơ bị trả về với lý do: nợ tiền bảo hiểm . Nếu k đóng thì c quản lý thu k duyệt hồ sơ và xem như bên em vẫn đóng bình thường cho tới khi nào trả hết nợ bảo hiểm mới được làm hồ sơ báo giảm. ( cty e nghỉ k lương từ T9 ạ, sếp thì bảo k có tiền đóng, kệ đi )
Nhưng trường hợp này, lỗi cty mà thiệt hại người lao động. Không thể hưởng bất cứ chính sách nào của nhà nước.
Trong trường hợp này em phải làm sao để e giúp NLĐ đc hưởng trợ cấp của nhà nước đây. Mọi ng có ai rơi vào hoàn cảnh như cty em k ạ.
Chào em, chị chưa từng nghe trường hợp nợ tiền bảo hiểm thì không được bảo nghỉ không lương đâu em ạ, bên cán bộ thu của...
19/3/21
1,768
24
38
Mọi người giúp em với ạ.
Chào em, chị chưa từng nghe trường hợp nợ tiền bảo hiểm thì không được bảo nghỉ không lương đâu em ạ, bên cán bộ thu của bên em trả lời buồn cười quá. Hoặc là em làm công văn lên bảo hiểm mà đề nghị họ giải quyết vì việc nợ tiền bảo hiểm với họ nghỉ không lương không liên quan đến nhau. Cán bộ thu làm vậy là vi phạm nghiêm trọng quy định của luật bảo hiểm rồi đó em ạ.

Bình luận hay nhất

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Chào bạn, việc nợ tiền đóng bảo hiểm và nghỉ không lương chẳng liên quan gì đến nhau hết bạn ạ, bên cán bộ thu không cho báo giảm không lương là hoàn toàn trái luật rồi bạn ạ. Trường hợp này có thể làm đơn khiếu nại để yêu cầu bên bảo hiểm xử lý cán bộ thu này vì đang thực hiện sai luật bạn nhé