[Hỏi] Công Ty Nợ Lương Và Không Đóng Bảo Hiểm Xã Hội Cho NLĐ Trong Suốt Thời Gian Làm Việc, Tôi Muốn Hỏi Cách Xử Lý Và Liệu Có Cách Giải Quyết Đóng Bù Đc Ko

• Tạo bởi Thọ Nguyễn
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Công Ty nợ lương và không đóng bảo hiểm xã hội cho NLĐ trong suốt thời gian làm việc, tôi đã gửi Đơn khiếu nại đến cty và các cơ quan BHXH nhưng không được phản hồi!!!
Tôi muốn hỏi cách xử lý và liệu có cách giải quyết để cty đóng bù BHXH cho NLĐ đc ko!??
Chào bạn, việc công ty không đóng bảo hiểm cho người lao động có rất nhiều cách xử lý: bạn có thể làm đơn khiếu nại đến các cơ quan chức năng hoặc khởi kiện ra tòa án. Nhưng việc làm đơn phải biết cách thì các cơ quan mới xử lý cho bạn được. Do đó, hãy tìm 1 người nào am hiểu quy định của pháp luật họ sẽ hướng dẫn bạn cách làm và hỗ trợ bạn nhé

19/3/21
1,768
24
38
Công Ty nợ lương và không đóng bảo hiểm xã hội cho NLĐ trong suốt thời gian làm việc, tôi đã gửi Đơn khiếu nại đến cty và các cơ quan BHXH nhưng không được phản hồi!!!
Tôi muốn hỏi cách xử lý và liệu có cách giải quyết để cty đóng bù BHXH cho NLĐ đc ko!??
Chào bạn, nếu bạn gửi đơn thì bạn nên làm đơn yêu cầu thanh tra lên cơ quan BHXH và đơn đề nghị giải quyết tranh chấp lên phong lao động để nhờ họ giải quyết cho nhé. Nếu bạn không biết làm đơn thì họ không xuống giải quyết cho bạn đâu nhé.
Hơn nữa, bạn có thể làm đơn khởi kiện thẳng ra tòa án để họ xử lý cho bạn nhé.