[Hỏi] Công ty ko trả đủ tiền thai sản mà tự động cắt mỗi tháng 1.5tr trong vòng 3th để đóng BHXH tiếp sau thời gian nghỉ thai sản cho mình là đúng hay sai?

• Tạo bởi Hân Hân
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
H

Hân Hân

Guest
Mình tham gia BHXH ở cty mới từ T5/2020 đến hết T3/2021. T4/2021 báo giảm hưởng thai sản. Sau 6th nghỉ thai sản mình ko quay lại làm. Công ty ko trả đủ tiền thai sản cho mình mà tự động cắt mỗi tháng 1.5tr trong vòng 3th để đóng BHXH tiếp sau thời gian nghỉ thai sản cho mình vì sợ thanh tra. Mng cho mình hỏi trường hợp của mình liệu có bị thanh tra và cty làm thế có đúng k ạ?

Bình luận hay nhất
Chào bạn, trường hợp của bạn không bị thanh tra đâu. Nếu có thanh tra thì họ sẽ thanh tra trước khi trả tiền thai sản rồi bạn ạ. Vì nếu bên bảo hiểm có nghi ngờ trục lợi thì họ đã gửi công văn về giải trình ngay từ khi nhận được hồ soe thai sản rồi. Giờ nhận tiền thai sản xong rồi còn thạn tra gì nữa.
Công ty làm vậy bạn có thể khiếu nại công ty bạn nhé.
19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, trường hợp của bạn không bị thanh tra đâu. Nếu có thanh tra thì họ sẽ thanh tra trước khi trả tiền thai sản rồi bạn ạ. Vì nếu bên bảo hiểm có nghi ngờ trục lợi thì họ đã gửi công văn về giải trình ngay từ khi nhận được hồ soe thai sản rồi. Giờ nhận tiền thai sản xong rồi còn thạn tra gì nữa.

Bình luận hay nhất
H

Hân Hân

Guest
vậy may quá ạ, mình mừng quá, cảm ơn bạn ạ