[Hỏi] Công ty em có 1 chị dự sinh ngày 21/5, mà chị muốn xin nghĩ luôn từ đầu tháng 6, tháng 5 vẫn đóng BH, em báo cắt giảm luôn từ đầu tháng 6 được Không?

• Tạo bởi Minh Mieu
  • Start date
Đăng câu hỏi trong mục bảo hiểm
M

Minh Mieu

Guest
Các anh chị giúp em với ạ. Trường Hợp công ty em có 1 chị dự sinh ngày 21/5, mà chị muốn xin nghĩ luôn từ đầu tháng 6, tháng 5 vẫn đóng BH cho chỉ, trong trường hợp này em báo cắt giảm luôn từ đầu tháng 6 được Không ạ, và ngày em phải nộp hồ sơ giảm là khoảng ngày mấy để Không bị tính tiền BHYT của tháng 6? Và nếu như vậy thì thai sản của chị kia có bị ảnh hưởng gì ko ạ?

19/3/21
1,768
24
38
Chào bạn, nếu chị ấy làm việc đến khi sinh con thì tháng 5 đủ điều kiện đóng BHXH đó, vì vậy bạn báo giảm thai sản tháng 6 là được, Khi báo giảm thai sản bạn có thể báo giảm của tháng 6 vào cuối tháng 5 hoặc tháng 6 ngày nào cũng được. Ở đây, báo giảm thế nào cũng không bị truy thu BHYT nhé. Vì khi nghỉ thai sản thì sẽ được BHXH cấp thẻ BHYT miễn phí mà

Haman

editor
19/2/21
1,584
5
38
Các anh chị giúp em với ạ. Trường Hợp công ty em có 1 chị dự sinh ngày 21/5, mà chị muốn xin nghĩ luôn từ đầu tháng 6, tháng 5 vẫn đóng BH cho chỉ, trong trường hợp này em báo cắt giảm luôn từ đầu tháng 6 được Không ạ, và ngày em phải nộp hồ sơ giảm là khoảng ngày mấy để Không bị tính tiền BHYT của tháng 6? Và nếu như vậy thì thai sản của chị kia có bị ảnh hưởng gì ko ạ?
Chị này muốn nghỉ luôn từ đầu tháng 5 hay đầu tháng 6 vậy em.
- Nếu nghỉ vào đầu tháng 6 thì em làm như hướng dẫn của chị Đoàn Lan trả lời bên trên em nhé
- Nếu em muốn cho chị này nghỉ luôn vào đầu tháng 5 thì em vào phần mềm BHXH báo giảm thai sản, khi đó chị này sẽ nghỉ thai sản sớm 1 tháng là từ tháng 5. Vậy khi báo giảm thì tháng 5 sẽ không phải đóng bất kỳ loại BH gì nhé. BHYT sẽ được dùng miễn phí theo đối tượng người nghỉ thai sản nha bạn